3 điều bắt buộc anh em cần có để thành công trong trading

Khánh Trình

Active Member
1,439
8,621
Trading là công việc đầy khó khăn. Nếu bạn không đủ kỹ năng và tố chất cần thiết bạn sẽ không bao giờ thành công. Bước vào thế giới trading là bạn đã bắt đầu một hành trình không hồi kết, tâm trí bạn sẽ mãi ràng buộc từng giờ, từng phút vào trading.

Bài viết này sẽ không đề cập đến indicator, hệ thống giao dịch và siêu EA nào ở cả, tất cả chỉ nói về 3 điều giúp cho một trader rút ngắn khoảng thời gian học hỏi đến được cái đích mà mình mong muốn. Hãy đọc thật kĩ để xem bạn còn thiếu điều nào trong những điều dưới đây.

Điều thứ nhất: bạn cần có một cộng đồng trading.

"Không ai là người cô đơn trên thế giới này" - John Donne

3-dieu-bat-buoc-anh-em-can-co-de-thanh-cong-trong-trading-traderviet.jpg

Bất kì lĩnh vực nào cũng đều cần có một cộng đồng để hỗ trợ lẫn nhau dù đó là lĩnh vực mang tính cá nhân cao như trading. Với một cộng đồng tốt, bạn sẽ được chia sẻ, được quan tâm và hỗ trợ lẫn nhau.

Hầu hết những người xung quanh chúng ta đều không hiểu những gì chúng ta đang làm, họ xem trading giống như gambling, xem trading không tạo ra bất kì giá trị gì cho xã hội cả. Nếu có một người bạn cùng đồng hành dù chỉ một cũng sẽ tạo ra thái độ tích cực rất lớn để bạn tiếp tục trên con đường mình đã chọn.

Điều thứ hai: Trading cần có một thái độ đúng

3-dieu-bat-buoc-anh-em-can-co-de-thanh-cong-trong-trading-traderviet-3.jpg
Thái độ đúng trong trading thì ai cũng cần. Nhưng thế nào mới gọi là đúng?

Học cách đối diện với thử thách và nỗi sợ hãi

Hãy thực tế, bạn sẽ luôn phải đối diện với rủi ro mỗi khi bước vào thị trường. Bạn chắc chắn sẽ có những thời điểm gặp chuỗi những lệnh lỗ, mất niềm tin vào chính mình, mất niềm tin vào hệ thống mà mình đang theo đuổi. Nhưng trước khi đổ lỗi, hãy học cách quan sát xem mình có đang tỉnh táo? Bạn có đang để cảm xúc lấn át? Hãy nhìn những hành vi mà mình đang thực hiện, liệu có gì đó không đúng ở đây?

Trading là chặng đường dài và bạn cần phải chuẩn bị kỹ về mặt tài chính

Rất nhiều người biết điều này nhưng hiếm người làm được. Mọi người đều bị mê muội bởi lợi nhuận kiếm được từ trading, khả năng làm giàu nhanh, tưởng rằng đây là thị trường có khả năng "biến chì thành vàng", khiến họ có một cuộc đời mới. Tất cả trader có lẽ đều từng là một người như vậy, cho đến khi ta hiểu rằng muốn sống lâu trên thị trường, bạn cần phải tồn tại trước đã.

Có nhiều cách để tồn tại, nhưng cách tốt nhất là hãy tìm một công việc ổn định, có thu nhập từ nó và đi thật chậm trong trading, giữ mức rủi ro vừa phải, tài khoản của bạn và gia đình bạn sẽ cảm ơn bạn vì điều đó.

Học cách tha thứ cho bản thân mình

Là trader chúng ta sẽ luôn đối diện với rủi ro và cảm giác thất vọng khi mình phạm phải sai lầm. Nhưng muốn đi tiếp, đi hết quãng đường mình đã chọn, đầu tiên bạn phải tha thứ cho mình trước đã, nếu tiếp tục dằn vặt bản thân liệu có khá hơn?

Điều thứ ba: giáo dục

3-dieu-bat-buoc-anh-em-can-co-de-thanh-cong-trong-trading-traderviet-2.jpg
Trong bất kì lĩnh vực chuyên môn nào, bạn cũng cần phải có người thầy để dẫn dắt vì đôi khi nếu tự học chúng ta sẽ mãi mãi không tìm được lối đi rõ ràng. Hãy tự đầu tư cho mình thời gian và tiền bạc để tìm được người thầy mà bạn đủ tin tưởng.

Một người thầy như vậy sẽ không giới thiệu cho bạn một hệ thống giao dịch đơn giản, không giới thiệu cho bạn những siêu indicator và mức lãi suất đầy hứa hẹn nhưng rất thực tế.

Bạn có thể đọc thêm bài viết này để hiểu tố chất của một người thầy dạy trading đúng đắn, họ sẽ là người đáng để bạn phó thác cho con đường mà bạn đang đi sắp tới.

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách Giao Dịch Thực Chiến của Trader Chuyên Nghiệp

Bộ sách tổng hợp những phương pháp giao dịch hiệu quả cao của những Trader chuyên nghiệp
Chỉnh sửa lần cuối:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,379 Xem / 78 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,047 Xem / 83 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 341 Xem / 21 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 252 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 113 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 146 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 235 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên