3 loại order flow Indicator tốt nhất cho forex trader

Khánh Trình

Active Member
1,350
8,618
Mục tiêu của price action trader hay order flow trader là tìm cách tiên đoán hướng đi của thị trường thông qua việc xác định cách đám đông ra quyết định giao dịch. Họ giao dịch như thế nào? Khi nào đám đông đặt lệnh? Để có thể làm được điều này không hề dễ dàng nhưng nếu bạn sử dụng một số công cụ dưới đây có thể giúp ích cho bạn làm được điều đó.

Các công cụ hay indicator này rất khác so với các loại indicator dựa trên ngôn ngữ mql4. Chúng không lập trình và tính toán dựa trên dữ liệu quá khứ (như các loại indicator mà bạn từng biết trước đây), nó sẽ cho bạn thông tin trực tiếp về thị trường.

Chúng ta cùng xem qua 3 loại indicator về orderflow dưới đây:

Oanda Order Book

Oanda Orderbook là indicator đã được đề cập trong bài viết lần trước: hướng dẫn xác định vùng big boy đặt lệnh.

Đây là một trong những loại order flow indicator cho trader nhiều thông tin nhất. Các thông tin như có bao nhiêu trader (phần trăm tham gia thị trường) đang đặt lệnh? Họ đang tập trung đặt stop loss tại vùng nào? Tất cả các thông tin này bạn đều có thể đọc được trong đồ thị của Oanda.

3-loai-order-flow-indicator-tot-nhat-cho-forex-trader-traderviet.png
Orderbook đã có indicator cho phần mềm mt4. Bạn xem tại bài viết này. Đặc điểm của orderbook là hiển thị rất trực quan trên chart. Việc của trader là xác định vùng cho thật chuẩn, kết hợp với mô hình giá để cho điểm vào lệnh tốt hơn.

Oanda Historical Positions Ratio

Order Historical Positions Ratio (OHPR) là indicator cho phép bạn quan sát có bao nhiêu phần trăm trader của broker Oanda đang vào lệnh mua hay bán trong một thời điểm ở quá khứ. Ví dụ, bạn có thể xem có bao nhiêu trader vào lệnh mua trong thời điểm thứ sáu cuối tuần trước.

3-loai-order-flow-indicator-tot-nhat-cho-forex-trader-traderviet-1.png
Loại thông tin này có thể không hữu ích nếu bạn không quan tâm đến thông tin mà indicator cung cấp. Thay vào đó, bạn quan sát phần trăm trader vào lệnh thay đổi theo thời gian, điều này có thể giúp bạn có thêm ý tưởng về vùng sẽ xảy ra đảo chiều trong tương lai.

3-loai-order-flow-indicator-tot-nhat-cho-forex-trader-traderviet-4.png
Cách tốt nhất để bạn có thể quan sát bao nhiêu trader đang có lệnh mở (open trades) là đưa con trỏ chuột theo đường màu đen trên chart.

Khi bạn di chuyển chuột sẽ có một hộp thoại nhỏ xuất hiện ngay bên cạnh và cho bạn biết có bao nhiêu Oanda trader đang có lệnh mua, lệnh bán tại thời điểm đó. Ví dụ chart ở trên tại thời điểm thứ 6, ngày 8 tháng 7, bạn sẽ thấy có khoảng 71% trader đặt lệnh mua, nhưng chỉ có 28% người đặt lệnh bán. Điều này không cho chúng ta thêm nhạn định gì về hướng đi của thị trường. Tuy nhiên, bạn hãy quay ngược thời gian thêm một chút nữa.

3-loai-order-flow-indicator-tot-nhat-cho-forex-trader-traderviet-3.png
Tại thời điểm ngày 29 tháng 6, có 66% trader đặt lệnh mua và 33% trader đặt lệnh bán. Nghĩa là đã có sự gia tăng khoảng 5% trader mở lệnh mua 1 tuần sau đó. Sự thật là khi có nhiều trader đặt lệnh mua nghĩa là thị trường đang có dấu hiệu đảo chiều tăng trong tương lai, và sự thật là nó đã xuất hiện vào ngày 11 tháng 7.

Oanda Historical Open Orders Graph

Oanda Historical Open Orders Graph (OHOOG) tương tự như indicator Oanda Historical Positions Ratio. Chỉ có một điểm khác biệt duy nhất giữa 2 indicator. Thay vì thể hiện phần trăm, indicator OHOOG còn cho bạn mức giá mà các trader vào lệnh mua hay bán trong quá khứ (và cả hiện tại).

3-loai-order-flow-indicator-tot-nhat-cho-forex-trader-traderviet-2.png

Bạn sẽ thấy có tổng cộng khoảng bốn đồ thị tất cả trong indicator này. Nhưng hãy tập trung vào 2 đồ thị trên cùng có tên Buy order và Sell order. 2 đồ thị này sẽ cho bạn biết các lệnh buy và sell trong thời điểm hiện tại và quá khứ. Với thang màu sắc thay đổi có ý nghĩa thể hiện số lượng order có mặt tại vùng giá đó (màu càng đậm mật độ order càng cao).

Với các dạng đồ thị này, bạn có thể dễ dàng xác định chính xác hơn các vùng giá có khả năng đảo chiều mạnh. Tuy dữ liệu có phần bó hẹp trong phạm vi của broker Oanda nhưng với khối lượng lớn trader tham gia giao dịch tại broker này có thể giúp trader tìm thấy sự tương quan lớn khi so sánh với thị trường thực tế. Hy vọng lần sau mình sẽ có thời gian để đào sâu cách sử dụng các indicator này để giới thiệu với các bạn, đặc biệt là indicator thứ 3 Historical Open Orders Graph, mình cũng vừa tìm hiểu trong thời gian gần đây.

Order flow analysis cần bạn nắm rõ kiến thức về order flow của thị trường, bản chất thị trường và cách thị trường di chuyển.

Sử dụng order flow nên kết hợp với vùng supply demand, bạn có thể tham khảo các bài viết về vùng supply demand tại đây.

Tham khảo forexmentoronline

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
mở tk sàn oanda thì có đc k bác. mình cũng mở tk trên sàn oanda này rồi nhưng k đc phê duyệt với lý do là chứng minh thư của mình chưa đc dịch sang tiếng anh. Bác nào có cao kiến j để sử dụng mấy cái indicator này không?

mở tk sàn oanda thì có đc k bác. mình cũng mở tk trên sàn oanda này rồi nhưng k đc phê duyệt với lý do là chứng minh thư của mình chưa đc dịch sang tiếng anh. Bác nào có cao kiến j để sử dụng mấy cái indicator này không?

Sao bác không dùng thẳng trên trang. Đâu cần phải có tk oanda mới dùng dc.

Chỉ báo Order book và order position tìm ở đâu admin nhỉ, mỗi lần lại mở web oanda thì quá bất tiện

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,211 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 215 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 101 Xem / 5 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 482 Xem / 38 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,563 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên