[Viet Currency] Độ chính xác của tín hiệu giao dịch và về cách giúp học phân tích hiệu quả

[Viet Currency] Độ chính xác của tín hiệu giao dịch và về cách giúp học phân tích hiệu quả

captainfx

Editor
Trial mod
2,034
13,215
Tui xin tiếp tục vài đoạn trích hay về tài liệu của anh Viet Currency mà tui đang ngâm cứu gần đây.

Đoạn 1 này nói về độ chính xác của 1 cái tín hiệu giao dịch - trading signal:

Trade lâu rồi bạn sẽ thấy 50% of signal là sai. Sự chọn lựa cái nào nên tin thường dựa theo kinh nghiệm bản thân của mình. Cá nhân tôi khi thấy một signal thì ngồi đợi thêm chút nữa. Khoảng thời gian đợi thường là 3 (=3 candle). Nếu signal trên một 5-minute chart thì tôi đợi thêm 15 phút nữa SAU KHI nó hiện ra, để filter out bad trades (giúp lọc bỏ các trade xấu). Lý do mà làm như thế là vì tôi muốn chắc chắn là signal đó đúng. Nếu nó đúng thì thường thường nó sẽ cho mình một cơ hội để nhảy vào trước khi nó đi luôn. Và cơ hội đó thường xuất hiện một khoảng thời gian ngắn sau khi signal đã được confirm

Diễn giải theo ý hiểu của tui: Một tín hiệu giao dịch thường là 5 ăn 5 thua. Độ đúng sai sẽ được nâng lên dựa vào kinh nghiệm bản thân. Khi vào lệnh nên đợi 1 cụm mô hình 3 nến hoàn tất để vào. Đây là cái gọi là xác nhận (confirm) của tín hiệu

Đoạn 2 nói về cách học phân tích hiệu quả

Kinh nghiệm thì cũng giống nhau thôi. Chỉ quan trọng một điều là cách thực hành. Lúc trước khi học về TA, tôi thường viết các formation ra trên những tờ giấy trắng mà người ta thường gọi là 3 x 5 cards. Anh đã từng học ở Mỹ rùi chắc anh biết tôi nói cái gì mà. Đây là loại cards mà học trò thường ghi notes xuống để ôn bài trước khi thi. Xong rồi bỏ vào túi. Đi đâu rảnh rảnh là lấy ra coi lại. Tôi có cái tật là học cái gì tôi cũng tự chứng minh là tại sao nó như thế. Chẳng hạn như học candlestick chart, khi đọc tên của nó, tôi ráng tự giải thích với mình là tại sao người ta đặt tên cho nó như thế. Khi trả lời được câu hỏi đó thì tự nhiên tôi nhớ. Khỏi cần phải ráng nhớ. Học kiểu đó anh sẽ nhớ rất dai, tuy rằng học hơi lâu. Cũng như khi học các indicators vậy. Đọc định nghĩa xong, nhìn formula rồi thì tôi tự tìm hiểu cách cấu tạo formula của nó. Tôi so sánh định nghĩa và formual để hiểu cái LOGICS BEHIND THE FORMULA.

Diễn giải theo ý hiểu của tui: khi học phân tích kỹ thuật (TA - Technical Analysis) thì anh Viet Currency sẽ viết mô hình và cách diễn giải vào các flash card (ảnh gọi là 3 x 5 card) (tui có để hình bên dưới cho các bác coi), rồi bỏ túi, để lúc rảnh lấy ra coi. Cái flash card này anh em nào học tiếng Anh là biết.

Giới thiệu sách Trading hay
Đánh Bại Thị Trường Forex - Tư duy khác biệt và các kỹ thuật giao dịch của chuyên gia quản lý quỹ triệu đô

Sách chia sẻ kiến thức và kinh nghiệm trading từ một chuyên gia quản lý quỹ, cùng các kỹ thuật giao dịch giúp quỹ này đứng trong top nhiều năm
Vào 2013 mình trade 2 tháng cháy 2 tk, mất 20tr. Mình tạm nghỉ.
Giờ vừa nạp tk để chơi lại. Cố gắng để vào lệnh 1 cách từ tốn, ko tham lam, ko cần bắt đỉnh đáy, miễn là đoán xu hướng và chờ đủ tín hiệu. Có 1 điều là vừa làm việc vừa chờ tín hiệu xác nhận hơi mệt, do phải chờ cây nến H1 nó đóng xong mới tính được, mà nó chưa xác nhận lại phải chờ cây nến tiếp.
Các cao thủ có cách nào khác hay hơn ko?

Cố gắng để vào lệnh 1 cách từ tốn, ko tham lam, ko cần bắt đỉnh đáy, miễn là đoán xu hướng và chờ đủ tín hiệu.
Nói thì dễ, làm thì khó. Tuần nào em cũng dính 1-2 lần.

Có 1 điều là vừa làm việc vừa chờ tín hiệu xác nhận hơi mệt, do phải chờ cây nến H1 nó đóng xong mới tính được, mà nó chưa xác nhận lại phải chờ cây nến tiếp.

Cách tốt nhất là không nên bác à! Bác nên phân bố thời gian hợp lý, nghỉ ngơi để lấy lại sức. Não cũng như cơ bắp, suy nghĩ nhiều nó hết năng lượng. Trade mà không nghĩ được nhiều thì rất rủi ro.

Vào 2013 mình trade 2 tháng cháy 2 tk, mất 20tr. Mình tạm nghỉ.
Giờ vừa nạp tk để chơi lại. Cố gắng để vào lệnh 1 cách từ tốn, ko tham lam, ko cần bắt đỉnh đáy, miễn là đoán xu hướng và chờ đủ tín hiệu. Có 1 điều là vừa làm việc vừa chờ tín hiệu xác nhận hơi mệt, do phải chờ cây nến H1 nó đóng xong mới tính được, mà nó chưa xác nhận lại phải chờ cây nến tiếp.
Các cao thủ có cách nào khác hay hơn ko?
Mướn 1 em chân dài ngồi bên. Cứ vào lệnh mà không giải thích được thì em tát 1 tát tai thật mạnh. Vậy mới hi vọng bỏ thói vào lệnh ẩu

Hi vọng bác đủ số răng để triển khai chiêu này. Kẻo vài lần thì phải đi trồng răng sứ hết

Kaka mất tiền còn đau hơn bị em chân dài tát ấy chứ
Lệnh vào thì giải thích được nhưng chờ tín hiệu thì vãi đái quá
Theo các bác có nên thường xuyên sử dụng lệnh Buy/Sell limit hoặc Buy/Sell Stop ko?

Kaka mất tiền còn đau hơn bị em chân dài tát ấy chứ
Lệnh vào thì giải thích được nhưng chờ tín hiệu thì vãi đái quá
Theo các bác có nên thường xuyên sử dụng lệnh Buy/Sell limit hoặc Buy/Sell Stop ko?
Có. Buy Sell Stop

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 178 Xem / 26 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 30 Xem / 1 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 975 Xem / 47 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,909 Xem / 80 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,694 Xem / 13 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 355 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên