Bài 3: Không khó để kiếm tiền trên thị trường có xu hướng

Với kinh nghiệm của mình:
- Xu hướng là thứ khó nhất trong Forex, nếu không muốn nói là không thể xác định.
- Mình chỉ sử dụng xu hướng như 1 Giả định về khả năng Takeprofit sau khi đã có 1 điểm Entry tốt.

- Còn nói về xu hướng, cụ thể 1 sóng theo Eliott cho dễ hình dung:
+ Sóng 1 có thể là chân sóng 5 trước, chúa mới biết chuyện đã xong chưa.
+ Sóng 2 correct: cái ý nghĩ của xu hướng cũ vẫn còn đó to tổ bố, cơ hội cuối cùng để cutloss của người cũ nhiều hơn là cơ hội của người mới.
+ Đến sóng 3 thì mới tương đối: có thể kẻ, vẽ, cảm nhận ra 1 cái gì sắp chạy. Nhưng thị trường không cho lên tầu dễ thế. Thường rất nhanh, quyết liệt. Khả năng xấu, nhịp 3 mà bạn đang nghĩ hiện lại vẫn có thể rơi vào Nhịp Hồi lớn của xu hướng xuống trước đó.
+ Sóng 4,5 thì đúng là thị trường có trend rồi. Lên tầu và Tèo

Nói hơi khó nghe: những người đánh trend thường thì phản ứng rất chậm, nhận thức bầy đàn. Follow the trend xuất phát từ phản ứng sinh tồn của loài người, bắt chước, theo chân hành vi người khác hơn là có ý thức độc lập trong suy nghĩ.

Nói thêm là mắt quan sát của những trend trader thường bị cuốn theo Right chart: các hành động giá hiện tại phía bên phải màn hình nên cảm thấy muốn Follow mà thôi. Sau khi muốn Follow là bắt đầu sáng kiến bậy bạ ra xu hướng.
Tôi đã từng có suy nghĩ như Bác. Rồi Bác cũng sẽ sớm vượt qua giai đoạn này thôi. Cố lên :)

Em thấy đoán đúng xu hướng cũng bị ăn SL nữa. Nó nhào lên quét rồi đi theo hướng của mình ? Người nông dân phải làm sao? thị trường khó ăn quá

Bạn nhận thức ra vậy là đúng rồi đó.

Mọi người thường đánh đồng 1 mệnh đề dựa trên nhận thức rất sai lầm: Đúng xu hướng là (1) Đúng VÀ (2) Có khả năng ăn tiền.

- Xu hướng Forex nó như cuộc đời với đầy xe đẹp, gái đẹp nhưng không 1 cái nào thuộc về bạn, động vào có người đánh gẫy tay. 1 pips di chuyển trong Forex cũng đều thuộc sở hữu-position của 1 trader hoặc tổ chức nào đó. Không dễ gì bạn có thể xen vào. Đấy là nói theo kiểu triết 1 tí.

- Còn xét đến ăn tiền trong 1 xu hướng không phải xét đến cái xu hướng đang chạy Up or Down mà phải xem bạn định nghĩa con người bạn, điều đó mới quyết định Trend đó có thuộc về bạn và cho bạn ăn tiền hay không: đó là SL, Entry, TP đặt ở đâu. Khi đó mới hiểu rõ cái Tôi trong 1 trend. Đúng của FOREX phải là Entry đúng, SL đúng, TP đúng.

- Còn lý giải tại sao tôi nhìn thấy 1 trend nó chạy theo đúng tôi nghĩ: đó là câu chuyện ảo giác trong các nguyên lý quang học của mắt và khả năng suy diễn sau đó của não. Quang trọng nhất là khả năng xác định các vấn đề liên quan đến xác suất của con người rất kém. Các ví dụ đúng nhưng chiếm 1 tỉ lệ thấp được mang ra chứng minh, còn thực tế chiếm tỉ lệ lớn sai lè thì bị ỉm đi.

Em thấy đoán đúng xu hướng cũng bị ăn SL nữa. Nó nhào lên quét rồi đi theo hướng của mình ? Người nông dân phải làm sao? thị trường khó ăn quá
Mình xem review phỏng vấn 1 trader bên Anh. Ổng kêu thử cái trick này: "sau khi bạn tìm được điểm mua và stoploss, hãy thử dời lệnh order limit lên điểm stoploss"

Trường hợp đấy được tính trong 40% thua lỗ nếu bạn áp dụng chiến lược Buy Limit tại fibo 61.8%. Để nâng cao tỷ lệ thắng bạn cần áp dụng thêm nhiều kỹ năng nữa, ví dụ: mô hình nến, Supply-demand, phân kì MACD-Stochastic...

Bài viết quá hay, mình là người mới mà còn thấy dễ hiểu. Cảm ơn bạn. Giao dịch theo xu hướng nên kết hợp với nhưng yếu tố hay chiến thuật nào khác để mang lại hiệu quả cao nhất vậy bạn @Hà Trí Quyền

Bài viết quá hay, mình là người mới mà còn thấy dễ hiểu. Cảm ơn bạn. Giao dịch theo xu hướng nên kết hợp với nhưng yếu tố hay chiến thuật nào khác để mang lại hiệu quả cao nhất vậy bạn @Hà Trí Quyền
Để đạt được level Thiên hạ vô địch thì bạn cần đọc thêm vài bí kíp như: Mô hình nến, Cách xác định vùng hỗ trợ kháng cự, Quản lý vốn, Tâm lý giao dịch (Trên diễn đàn đều có cả). Nhưng quan trọng hơn hết là TẬP LUYỆN :D:D:D

Để đạt được level Thiên hạ vô địch thì bạn cần đọc thêm vài bí kíp như: Mô hình nến, Cách xác định vùng hỗ trợ kháng cự, Quản lý vốn, Tâm lý giao dịch (Trên diễn đàn đều có cả). Nhưng quan trọng hơn hết là TẬP LUYỆN :D:D:D
Thêm quyển Cô Thảo nữa chứ

Theo mình thì TK bị cháy có những lí do sau:
1. Bạn k đặt Stoploss, chiêu của bạn là gòng, gòng và gòng đến khi cháy
2. Mức Stoploss chính là TK của bạn (Nhiều ng xác định chịu mức rủi ro cho 1 kèo là 100$, và họ nạp đúng 100$ để đánh kèo đó, mục đích để tránh rủi ro nạp nhiều tiền vào rồi bị sàn ôm của chạy mất hay tránh tâm lý sợ SL)

Nhìn chung việc TK bị cháy liên quan đến cách quản lí vốn nhiều hơn là PP giao dịch. Nếu bạn cứ bị cháy suốt, mình nghĩ bạn nên chú trọng tìm hiểu về PP quản lí vốn.

Hiện tại mình có cách quản lí vốn khá mạnh tay như sau: mỗi kèo giao dịch mình sẽ chấp nhận 5% mức rủi ro tài chính của mình (con số này tùy thuộc mỗi người). Theo mình tính toán với con số chịu rủi ro 5%, mình phải thua liên tiếp 14 lần mới bay 50% TK của mình. Và mình nghĩ nếu ai có thể sở hữu 1 PP thua 14 lần liên tiếp như vậy thì cứ đánh ngược kèo sẽ sớm giàu thôi. :D:D:D
Thâm thúy thế

Cảm ơn Bạn Trí Quyền đã chia sẽ. Bài viết rất hay và dễ hiểu. Bạn cho mình hỏi thêm tí:
1/. Mục 5.a: Mô hình 2 đáy: Tại sao mình ko vào lệnh tại điểm h để T/P cao hơn và S/L thấp hơn.
88-png.2351

2/. Tương tự mục 5.b: Giá phá xu hướng giảm và hình thành xu hướng tăng: Tại sao ko vào lệnh tại h để T/P cao và S/L thấp.
99-png.2352

Rất mong bạn chia sẽ thêm giúp.
Cảm ơn Trí Quyền.

Cảm ơn Bạn Trí Quyền đã chia sẽ. Bài viết rất hay và dễ hiểu. Bạn cho mình hỏi thêm tí:
1/. Mục 5.a: Mô hình 2 đáy: Tại sao mình ko vào lệnh tại điểm h để T/P cao hơn và S/L thấp hơn.
88-png.2351

2/. Tương tự mục 5.b: Giá phá xu hướng giảm và hình thành xu hướng tăng: Tại sao ko vào lệnh tại h để T/P cao và S/L thấp.
99-png.2352

Rất mong bạn chia sẽ thêm giúp.
Cảm ơn Trí Quyền.
Vì chúng ta cần sự xác nhận xu hướng giảm trên TF phụ đó được đảo chiều thành xu hướng tăng, cộng hưởng với xu hướng tăng trên TF chính, gia tăng cơ hội xác suất thắng cao hơn.
Mong là câu trả lời giải đáp được thắc mắc của bạn
Cảm ơn!

Bạn quyền viết rất hay vs dễ hiểu, mong bạn chia sẻ cho ae biết về cách xác định khi nào sóng điều chỉnh kết thúc ạ

hi em,
anh chỉ có ý định chỉ giúp em hoặc ai quan tâm trên này sách đọc nào phù hợp với khuynh hướng mọi người đang giao dịch hiện tại thôi ( nếu vô tình anh thấy), gọi là có thông tin, tài liệu thêm để tham chiếu cho việc tìm kiếm phương pháp và chiến lược giao dịch hiệu quả hơn.
Cá nhân anh thì có ý kiến thế này: Prechter và Hamilton dành rất nhiều năm của cuộc đời họ để làm việc và mổ sẻ nguyên lý của Elliott trên cuốn sách Quy luật tự nhiên ( Nature's law https://openlibrary.org/books/OL5201657M/Nature's_law_by_R._N._Elliott) và đúc kết ra các mấu chốt quan trọng trong giao dịch theo thuyết này( theo sách anh có nêu), vậy người nào đến với nó và muốn tìm hiểu nó đòi hỏi phải bỏ rất nhiều công sức trí lực để học và nghiên cứu, chứ kiểu " xem qua" cưỡi ngựa xem hoa chắc chẳng đút nổi vào miệng đâu chứ đừng nói nhai.
Còn giao dịch thì muốn phương pháp gì thì phương pháp, miễn là tồn tại và có lợi nhuận đều đều là được, chứ chẳng hẳn cứ phải elliott mới ra tiền.
Thế nhé, chúc em và mọi người sẽ luôn khám phá được nhiều điều mới mẻ trong giao dịch.

P.S.: anh mới đăng ký tk này ở đây lại, vì trước lâu rồi cũng có đăng ký trên này, sau vào lại thấy nick mất chắc do làm lại giao diện web mới, nên cũng còn lười chưa viết bài đâu. Lúc nào anh viết bên các trang của anh, có bài nào hay anh qua đăng ké admin bên này :)
thân mến,
Minh
Em cũng đang muốn thời gian nữa được thì tìm hiểu elliot, nhưng tài liệu english thì kém quá, nên chả biết học bằng phương pháp nào cho hợp lý a à, a đã có bài nào chia sẻ về sóng elliot chưa ạ?

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 668 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 158 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,226 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 281 Xem / 12 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên