Bản chất thực sự của một indicator và vì sao giá di chuyển?

Không nhìn Indicator, nhìn Chart thì thống nhất vậy đi.

Vậy bạn cho hỏi, nhìn Chart thì nhìn ntn:
1. Chart có từ M1, M5, M15, M30, H1, H4, D1, W, M; Nhìn cái nào, nhìn tổ hợp nào, nhìn từ trên xuống dưới hay từ dưới lên trên?

2. Chart cũng có 3 loại Line, Candle, Bar, nhìn loại nào? Lúc nào thì nhìn loại nào?

3 Chart loại Candle thì trên 1 chart cũng vài trăm cây, nhìn cây nào, vị trí nào, tổ hợp nào?

4. Volume có tính vào chart ko?

Cái nhìn người ta phân làm nhiều loại:
1. Nhìn ngắm thẫn thờ vô thức: đa phần Trader, loại cứ lên hay xuống, buy hay sell tùy tâm....mà chỉ dựa vào thứ duy nhất họ nắm bắt được: CẢM GIÁC. Loại này bị ngộ nhận nhiều lắm đấy nha vì sẽ không ai nghĩ mình lại là ...chính mình ..mà lại vớ vẩn thế này.
2. Nhận thấy: cái gì đập vào mắt là cái ta nhìn thấy: 1 số ít: nắm bắt, chộp cơ hội kiểu cờ vồ
3. Quan sát: biết và ý thức mình nhìn vào đâu: số rất ít của 1 số.

5. Trong cái nhìn thì nhìn loại nào?

Mình trả lời lần lượt nhé:

1. Biểu đồ có khung thời gian càng lớn thì mức độ sai lệch giảm đi. Mình thường dùng H4. Nhưng các bạn thấy rằng, H4 vẫn có thể sai, ví dụ vừa rồi GU H4 phá cản dưới rồi vẫn bật lên như thường. Tương tự như vậy, D hay W hay M đều có thể sai, nhưng xác suất đúng cao hơn.

2. Mình chỉ dùng dạng nến

3. Vị trí nến vô cùng quan trọng: VD: cũng là cây pin bar, nhưng nếu nó xuất hiện ở vị trí tầm bậy sẽ là vô giá trị, nếu nó xuất hiện đúng chỗ, đúng nơi, đúng lúc thì sẽ là cây nến ngàn vàng.

4. Khối lượng: mình ko dùng nó, nhưng nó có ý nghĩa nào đó về 1 xu hướng mới (đảo chiều): xuất hiện 1 lượng cung, cầu mới có thể bù đắp toàn bộ lượng bán tháo, hoặc mua lớn.

5. Những trader mới bắt đầu khi họ nhìn vào 1 biểu đồ trơn, họ sẽ thấy chơi vơi, bơ vơ vì không có điểm tựa, họ không biết mình phải làm gì cả, không biết mình nên mua hay nên bán, nên đặt SL, TP ở đâu? Nhưng khi đặt indi vào biểu đồ thì họ thấy rất dễ theo indi. Trong khi lúc này họ chưa hiểu rõ bản chất thực sự của 1 indi và cách sử dụng đúng. Đó là 1 sai lầm đầu tiên và phổ biến nhất trong giới trader toàn thế giới này.

6. Mình theo phong cách price action, có nghĩa là mình ko hề dùng bất kỳ 1 indicator nào. Nhưng điều đó không có nghĩa là mình chê bai indicator. Thực sự indicator là không xấu, quan trọng là bạn phải hiểu nó và sử dụng nó đúng cách, bạn vẫn có thể kiếm được tiền từ Forex.

Thân ái!

~An Soros,

Bạn muốn nhìn bạn ở trong gương, đơn giản là bạn chỉ cần nhìn trực tiếp vào đó mà không cần phải tô vẽ, đội tóc giả, gắn đủ thứ trên người, những thứ đó thực sự không hữu ích như bạn nghĩ.
~ An Soros

Kết nhất câu này, mong chờ thêm nhiều bài viết hay của bác An :).

Nhiều indicator khi xem lại lịch sử, cảm giác vào lệnh theo sẽ thấy win rất cao. nhưng trade thực tế thì lại sai khá nhiều và lỗ. Làm thành EA cũng vẫn lỗ.
Mình thấy 1 lý do hay gặp vẫn là do indicator báo sau giá: ví dụ ở H1, thời điểm nến 0 giá đã đi lên rất mạnh và nhìn thấy chỉ báo rõ nét ở nến 1, nhưng thực tế lúc nến 1 đang là 0, tín hiệu vào lệnh mờ nhạt hoặc chỉ báo hạ. chỉ khi kết quả đã xảy ra trong quá khứ nến 1 tăng đẹp close, indicator mới lấy dữ liệu giá và thể hiện thành đường "nét" để nhìn thấy.
Nếu giảm được độ trễ này thì độ chính xác sẽ tốt hơn nhưng mình chưa nghĩ ra được cách nào ngoài cách nhìn nến "trần" nhưng nhìn nến trần khó hơn khi có indictor.

bài viết của bạn hay nhưng indicator cũng cung cấp nhiều tin cho bạn và phán đoán được hứng đi của giá. nếu bạn lồng 2 indicator trong 1 tep thì mình hình dung gia chạy như người thợ xây còn inditator sẽ cho biết bạn đang đứng ở đâu trong ngôi nhà đang xây. nền nhầ hay nóc nhà bạn ạhttps://www.mql5.com/en/charts/9823945/gold2-mn1-fxpro-financial-services. ví dụ khi tôi đưa chỉ báo sto và cùng ew ta sẽ thất gia chạy ở đâu trong chu kỳ đỉnh đáy của nó và khi vực diều chỉnh về như trên hình

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 364 Xem / 23 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,442 Xem / 78 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,074 Xem / 83 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 280 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 116 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 154 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 237 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên