Bạn có phân biệt được rủi ro và sự không chắc chắn trước khi trade?

Khánh Trình

Active Member
1,439
8,621
Trading có tính rủi ro, vì thế bạn phải là một kẻ mê rủi ro lắm (risk lover) mới có thể trade.

Có thật phải vậy không?

Tuy bạn cần hiểu bản chất rủi ro tự nhiên của trading, nhưng bạn không cần phải là một người liều lĩnh mới có thể bước vào thế giới này. Trên thực tế, nếu bạn nghĩ rằng bạn phải chịu rủi ro quá mức để trở thành một trader thực thụ, bạn có thể đã hiểu lầm trading như một nghề thực sự.

Để có thể trở thành trader, bạn phải có khả năng hiểu được rủi ro và xử lý chúng một cách hợp lý.

Cũng dễ hiểu khi ta hiểu nhầm những gì mang tính rủi ro và cách chúng ta phản ứng lại với chúng. May mắn là các nghiên cứu về rủi ro đang ngày một tăng thêm trong những năm gần đây. Những nghiên cứu này giúp chúng ta hiểu rõ hơn về rủi ro và cách chúng ta đối mặt với rủi ro như thế nào.

Sự khác biệt giữa rủi ro và sự không chắc chắn

Trong Risk Savvy, Gerd Gigerenzer giải thích sự khác biệt giữa rủi ro và sự không chắc chắn theo góc nhìn mà mình cho khá phù hợp với công việc của một trader.

ban-co-phan-biet-duoc-rui-ro-va-su-khong-chac-chan-truoc-khi-trade-traderviet.jpg

Để tóm gọn, có thể nêu một số phân biệt nổi bật mình rút ra từ trong cuốn sách:

Rủi ro: Bạn không biết điều gì sẽ xảy ra tiếp theo. Nhưng bạn biết điều gì có thể sẽ xảy ra và khả năng của mỗi trường hợp sắp xảy ra đó.

Sự không chắc chắn: Bạn không biết điều gì sẽ xảy ra. Bạn thậm chí không biết những tình huống có thể xảy ra, đó là chưa kể đến chẳng có dữ liệu gì về xác suất trong mỗi kết quả.

Hãy tưởng tượng rủi ro và sự không chắc chắn giống như sự khác biệt giữa bị bịt mắt khi đi trong nhà và ở một nơi nào đó mà bạn chưa từng biết tới trên trái đất.

Trường hợp 1 - bạn bị bịt mắt trong căn nhà của bạn

Bạn biết mọi thứ trong căn nhà của mình và vị trí của nó. Bạn biết những gì trong căn phòng của bạn, và bạn có thể ước lượng khả năng mình di chuyển có thể va đập chúng như thế nào. Việc di chuyển là có rủi ro nhưng bạn có thể làm chủ được nó.

Trường hợp 2 - bạn bị bịt mắt và được gửi đến một nơi nào đó trên trái đất.

Nhưng nếu bạn bị bỏ rơi ở một nơi ngẫu nhiên và bị bịt mắt thì điều gì sẽ xảy ra nào? Bạn không biết nếu trước mặt bạn có một vách đá dựng đứng và bạn có thể rơi xuống vực ở phía trước. Nhẹ nhàng hơn, bạn không biết trước mặt là một cây cột điện nào đó bạn sắp đâm phải.

Nói chung là Bạn chẳng biết gì cả. Việc phải làm gì tiếp theo là sự không chắc chắn.

Bạn thích trường hợp nào nhỉ? Mình đoán bạn thích trường hợp 1 hơn (ai lại thích trường hợp 2 nhỉ?)

Bây giờ, tại sao sự phân biệt này lại quan trọng với bạn như một trader?

Bởi vì công việc của một trader là chấp nhận rủi ro và xa lánh sự không chắc chắn.

Là một trader, bạn cần phải tập trung và luôn phải tính toán số tiền bạn có để chiến thắng hay thất bại trước thị trường, tính toán luôn xác suất cho mỗi kết quả có thể xảy ra.

Sau khi nghiên cứu và phân tích thị trường thật tỉ mỉ, bạn có được một ý tưởng về những gì có thể xảy ra và cơ hội cho mỗi trường hợp. Sau đó bạn được quyền lựa chọn có nên tiếp tục hay ngừng lại với mỗi hướng đi hay không.

Ví dụ: bạn biết rằng bạn có 60% cơ hội kiếm được 100 đô la và 40% cơ hội bị mất 100 đô la cho lệnh sắp xảy ra. Bạn chọn chấp nhận nguy cơ này, vì nó không phải là sự không chắc chắn.

Trong quá trình giao dịch của bạn, bạn cũng phải tránh sự không chắc chắn từ bên ngoài thị trường.

Ví dụ: tôi chỉ giao dịch trong môi trường mà tôi quen thuộc (như nhà riêng hoặc văn phòng). Trong một môi trường không quen thuộc như ở quán cà phê, tôi không biết liệu kết nối Internet có ổn định hay không, nếu wifi bị hỏng hay cáp quang bị đứt là việc diễn ra thường xuyên. Tôi không biết điều gì có thể xảy ra.

Hoạt động trong một môi trường như vậy là sự không chắc chắn.

Trong kế hoạch kinh doanh của bạn, hãy tập trung vào sự rủi ro và bỏ qua những điều không chắc chắn không cần thiết.

Đọc thêm: Trader, bạn đang cố sống, đã thất bại? Hay câu chuyện đi tìm chén thánh?

Tham khảo tradingsetupsreview

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách Giao Dịch Thực Chiến của Trader Chuyên Nghiệp

Bộ sách tổng hợp những phương pháp giao dịch hiệu quả cao của những Trader chuyên nghiệp

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,124 Xem / 70 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 288 Xem / 20 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,988 Xem / 82 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 185 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 103 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 121 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 233 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên