Bạn là một trader thành công hay người nghiện trading?

Thiên phúc

Active Member
26
95
Những ai đang tham gia giao dịch forex đều mong muốn trở thành một trader thành công. Điều đó cũng là điều tôi khao khát nhưng vẫn chưa đạt được.

Như các bạn đã biết, tôi có một ít thành công trong giao dịch ngoại hối nhưng tôi vẫn chưa với xa hơn đủ để kiếm sống bằng việc trao đổi ngoại hối.​
Đối với tôi, không còn là việc tìm kiếm những chiến lược ,hệ thống hay indicator nào nữa. Tôi cũng đã qua giai đoạn tìm kiếm “Forex Holy Grail” – “Chén Thánh” trong trading
Ban-la-mot-trader-thanh-cong-hay-nguoi-nghien-trading-traderviet.png.jpg
Tại thời điểm hiện tại trong sự nghiệp trading khi tôi viết bài viết này thiên về việc tôi đánh giá và tìm kiếm những lý do tại sao tôi tự phá hoại mình trong trading và từ bỏ những thói quen trading xấu.

Đó là điều chú tâm lớn của tôi.

Và hãy tin tôi, điều đó không dễ dàng vì tôi từng cố gắng và thất bại nhiều lần.

Vậy bằng cách nào để đạt được?

Tôi không biết … tôi thực sự không có bất cứ câu trả lời nào.

Vấn đề ảnh hưởng hầu hết các traders như tôi và có lẽ các bạn đang đọc bài viết này là các bạn bắt đầu với những thói quen tiêu cực khó bỏ được.

10 câu hỏi kiểm tra liệu bạn có đang gặp những vấn đề trading hay không?

Đây là 10 câu hỏi mà một chuyên gia tâm lý có thể hỏi để đánh giá liệu bạn có phải là một người nghiện trading hay không?
  1. Bạn có thấy rằng việc trade của bạn mang đến những kết quả không mong muốn và tiêu cực hay không?
  2. Gần đây, bạn có cảm giác tội lỗi với cách bạn trade hay không?
  3. Bạn có thấy bạn cần trade thêm để có được cảm giác tốt?
  4. Bạn có nhận thấy rằng tính cách của bạn thay đổi khi bạn trade quá mức?
  5. Bạn có thấy khó khan để nghỉ giải lao từ việc trading, thâm chí khi bạn biết rằng điều đó tốt cho bạn?
  6. Chính bạn có thấy rằng việc trading làm cho bạn cảm thấy tốt hơn hay không?
  7. Thỉnh thoảng bạn không thể kiểm soát bạn trade bao nhiêu là đủ?
  8. Chính bạn có bao giờ phát cáu lên vì ai đó đến gặp bạn và hỏi về việc trading của bạn hay không?
  9. Bạn có bao giờ thề sẽ giới hạn trading để thoát khỏi việc trading quá mức lần nào chưa?
  10. Bạn có thấy thật khó khăn để không trade , thậm chí dịp đó không thực sự thích hợp?
  11. Nếu câu trả lời của bạn trong 10 câu trên đều là “có” bạn thực chất là một dân nghiện trading.
Một trader thành công và một người nghiện trading?

Những dân nghiện trading CẦN trade, họ có một niềm đam mê cho việc hành động và sự kích thích.

Nếu bạn là một dân nghiện trading, bạn sẽ không quản lý được rủi ro của bạn.

Tại sao?

Vì rủi ro là một phần của cảm xúc cực độ đó.

Nếu bạn là một dân nghiện trading, bạn sẽ không dừng việc trading, dù bạn đang mất tiền

Tại sao?

Vì hành động chứ không phải lợi nhuận là mục tiêu của bạn.

Nếu bạn là dân nghiện trading, bạn sẽ xoay vòng giữa các giai đoạn của cảm giác tội lỗi – trách nhiệm và giai đoạn của quá mức và thiếu trách nhiệm

Những trader thành công thì ngược lại.

Những trader thành công thích việc trading và thực sự muốn trade. Thực tế là, bất cứ trader thành công đều có niềm đam mê thực sự đối với trading.

Traders thành công trade một cách chủ động. Còn những dân nghiện trading luôn trade quá mức cần thiết.

Nỗi Sợ Và Lòng Tham Trong Trading

Bạn sẽ không bao giờ biết tham lam như thế nào cho đến khi bạn trade với những đồng tiền bạn thực sự bỏ ra

Nỗi sợ và tham lam là những ảnh hưởng rất mạnh đến forex trading và bất cứ việc trading cho vấn đề đó.

Nhưng bạn có thể thấy, chính điều đó không phải là một vấn đề lớn nhất. Vấn đề trở nên nghiêm trọng khi nó gây nghiện.

Điều đó giống như những người uống ít rượu trong một tháng và những người phải uống mỗi tuần.

Một trader thành công học cách để kiểm soát nổi sợ và tham vọng.Bất cự ai nói bạn có thể xóa bỏ nổi sợ và tham vọng , đều đang nói dối. Chỉ nếu bạn là con người, nỗi sợ và tham vọng là một phần của bạn. Chỉ những robot mới không sợ hãi và tham vọng.

Bạn chỉ phải tìm cách để kiểm soát chúng để chúng không ảnh hưởng tiêu cực đến việc trading của bạn,

Bạn Đang Đứng Ở Đâu Trong Trading Profile?

Bạn là ai? Một trader thành công hay một dân nghiện trading?

Tôi biết nơi tôi đang đứng . Điều đó không tốt và tôi đang làm việc để trau dồi nó.

Nếu bạn thấy chính bạn trong một dân nghiện trading, hãy làm những điều đúng trước khi điều đó phá hỏng nghề nghiệp và gây hại cho những người phụ thuộc bạn.

Bạn có thể thay đổi. Tôi có thể thay đổi. Hãy biết cân bằng việc trading và niềm hạnh phúc của bạn.

Giới thiệu sách Trading hay
Các Phương Pháp Price Action Kinh Điển

Bộ sách tổng hợp các phương pháp Price Action truyền thống và hiện đại, với các hướng dẫn cụ thể và dễ áp dụng cho nhà giao dịch
Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Thời mới biết tới trading, em lướt sóng bằng niềm tin, hi vọng và adrenalin , ngày ko trade một nhát, em cảm thấy người uể oải , khó chịu, tối trc khi đi ngủ mà ko làm một nhát e ngủ ko yên. Lời thì thòm thèm muốn ăn thêm mà lỗ thì máu lên muốn gỡ, rồi ngồi vừa khấn thần tài ông địa vừa gồng.
Giờ em về với đội swing trade theo trend, cả tháng có khi ms được một lệnh. Cái lúc mới cai ấy, nó vã lắm , nhìn fb , rồi lịch , rồi đọc bài trên TraderViet mà máu nóng xông tới tận óc, nhìu lần tự nhủ trade một nhát cho đỡ vã. Sau bn lần tự nhủ, e nghiến răng lock acc fb, lock mail..., tập đọc sách, và giờ e chuyển sang nghiện sách. Nhiều khi mải đọc sách quên trade, lỡ mất kèo thơm :(
Kết luận, nghiện thì ko cai được, chẳng qua là thứ mình nghiện bị thay đổi, chúc các bác trade thành công :3

Thời mới biết tới trading, em lướt sóng bằng niềm tin, hi vọng và adrenalin , ngày ko trade một nhát, em cảm thấy người uể oải , khó chịu, tối trc khi đi ngủ mà ko làm một nhát e ngủ ko yên. Lời thì thòm thèm muốn ăn thêm mà lỗ thì máu lên muốn gỡ, rồi ngồi vừa khấn thần tài ông địa vừa gồng.
Giờ em về với đội swing trade theo trend, cả tháng có khi ms được một lệnh. Cái lúc mới cai ấy, nó vã lắm , nhìn fb , rồi lịch , rồi đọc bài trên TraderViet mà máu nóng xông tới tận óc, nhìu lần tự nhủ trade một nhát cho đỡ vã. Sau bn lần tự nhủ, e nghiến răng lock acc fb, lock mail..., tập đọc sách, và giờ e chuyển sang nghiện sách. Nhiều khi mải đọc sách quên trade, lỡ mất kèo thơm :(
Kết luận, nghiện thì ko cai được, chẳng qua là thứ mình nghiện bị thay đổi, chúc các bác trade thành công :3
Cái đoạn cai nghiện vật vã của bạn nghe thấm thía ghê luôn. Mà đội SWING của bạn là đội nào thế? Mình cũng muốn cai nghiện đây:)
P.S: Mà câu cuối của bạn của chất nữa

Cái đoạn cai nghiện vật vã của bạn nghe thấm thía ghê luôn. Mà đội SWING của bạn là đội nào thế? Mình cũng muốn cai nghiện đây:)
P.S: Mà câu cuối của bạn của chất nữa

em trích bài của anh HungerTrader để giới thiệu cho anh cái kiểu swing trade theo trend em đang theo, dùng chart D1 + price action nhé :D
3)Swing trading: mua đáy bán đỉnh.

Swing ở đây nghĩa giống như lướt sóng chứ ko có liên quan gì đến some nhé.

Trader môn phái này luôn tìm cách tối ưu giao dịch bằng cách ra vào lệnh tại vùng đỉnh đáy. Đây là điển hình của trader thích cầu toàn, tối ưu từng đồng tiền bỏ ra.
upload_2016-9-28_7-19-59-png.3027

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 486 Xem / 45 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 237 Xem / 2 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 589 Xem / 12 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,751 Xem / 14 Trả lời
  • phaisinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 81 Xem / 1 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên