Bạn là trader độc lập hay trader phụ thuộc?

Jasmine Tran

Editor
Trial mod
839
4,978
Trong cuộc sống, có những giai đoạn chúng ta sẽ dựa vào sự giúp đỡ của người khác, và có những giai đoạn chúng ta sẽ phải tự giải quyết các vấn đề của mình.

Trading, là một ngành nghề mà rất cần sự độc lập, và nếu bạn không thích tự tư duy, tin tưởng vào bản thân và dễ bị ảnh hưởng bởi ý kiến của người khác, bạn sẽ khó mà trở thành trader thành công được.

Do đó, bạn sẽ phải cần xác định xem mình là trader độc lập hay là trader phụ thuộc bằng cách hiểu rõ sự khác biệt giữa hai kiểu trader này. Nếu bạn nghĩ mình đang thuộc kiểu trader phụ thuộc và liên tục thua lỗ thì có lẽ đã đến lúc bạn cần thay đổi.

Trader phụ thuộc

Giả sử gần đây bạn đang trade khá tốt đi. Bạn vẫn luôn theo sát chiến lược và kế hoạch của mình một cách đầy kỷ luật. Bạn thấy một setup tốt từ thị trường và bạn đã sẵn sàng, chỉ chờ đến lúc khớp tín hiệu với chiến lược là vào lệnh.

Tuy nhiên, chỉ trước lúc bạn vào lệnh, bạn lại muốn lướt web, đi vòng các group facebook, web phân tích để tìm thêm “tín hiệu” hoặc “xác nhận” cho lệnh của bạn; lúc đó nghĩa là bạn đang tìm một thứ kiểu như là “sự củng cố niềm tin” vậy. Nhưng, những thứ bạn đang tìm không đảm bảo gì cho lệnh của bạn đâu, thực chất, những ý kiến hoặc quan điểm trái ngược trên mạng chỉ khiến bạn hoài nghi và rối trí. Thế rồi, bạn tự thuyết phục bản thân không vào lệnh đó vì các lí do bạn vừa đọc được. Bạn mở chart lên ngày hôm sau và tiếc nuối nhận ra những setup hôm qua không những khớp chiến lược đúng thời điểm mà còn đi đúng hướng một cách mạnh mẽ. Cuối cùng, bạn chỉ có thể ngồi đó thở dài, tiếc nuối, bực bội rồi bắt đầu điệp khúc “giá mà...thì”.

Đấy, bạn có thấy ví dụ trên quen thuộc không? Mình cá là rất nhiều người đã trải qua tình huống trên ít nhất một lần, hoặc thậm chí nhiều lần đối với những trader mới bắt đầu.

Việc bạn luôn tìm kiếm “sự đồng thuận” là dấu hiệu của sự phụ thuộc trong trading đấy. Điều này chắc chắn là không tốt cho bạn tí nào. Chẳng có gì tệ hơn việc bạn nghe lời người khác rồi bỏ qua kỉ luật trading của mình để rồi tiếc nuối.

Trader độc lập

alh6_googleusercontent_com_ZiU4XIe535O0YP4ZZB_4HjA9Gr_0HYibKQD50743876e0c199d214c3c52f5ca86828.jpg

Làm một trader độc lập nghĩa là bạn tin vào bản thân mình (nói đúng hơn là các chiến lược trading của bạn) và bạn hiểu rằng việc nghe những lời khuyên không có cơ sở từ người khác sẽ chỉ phá hỏng giao dịch của bạn.

Có rất nhiều thứ để nói về việc “tuân thủ kỷ luật” trong trading nhưng chắc chắn phải có một vài nguồn tin cậy cho bạn học hỏi nên đừng cố đọc hết thứ này đến thứ kia một cách vô tội vạ.

Một trader độc lập nghĩa là bạn không bị phân tâm khỏi phương pháp giao dịch của mình bởi các ý kiến ngoài luồng. Đôi lúc, bạn có thể thua một vài lệnh thông thường, đó là một phần của trading và xác suất thống kê. Nhưng, thà như vậy còn hơn việc bạn đọc lời khuyên của người khác, hoặc chiến lược lạ lẫm nào đó mà chần chừ với chiến lược của bản thân.

Không cần biết bạn nghĩ ai đó giỏi hay thông thái cỡ nào trong trading, bạn không thể nghe lời khuyên của họ nếu nó không có gì phù hợp với các tiêu chí trong kế hoạch giao dịch của bạn. Chỉ một phút giây lỡ lầm, bạn có thể bỏ quên kỷ luật và bắt đầu giao dịch bằng cảm xúc.

Một trader kỷ luật, độc lập còn có nghĩa là bạn chỉ đơn giản thực hiện các lệnh của mình dựa vào các tín hiệu đã khớp ngay khi nó xuất hiện trên chart. Bạn không bị phụ thuộc vào một số lời đồn trên thị trường hay ý kiến từ những trader khác vì bạn biết rằng chiến lược giao dịch của bạn khác so với họ, bạn tin và đủ hiểu bản thân mình.

Mục tiêu của bạn nên là trở thành một trader độc lập thay vì phụ thuộc. Nó sẽ giúp bạn không chỉ độc lập trong trading mà còn độc lập trong suy nghĩ thường ngày. Bạn sẽ tin bản thân hơn và có tự tin vào khả năng giao dịch của mình. Bạn có thể tham khảo các phân tích chuyên gia, nhưng đó là khi bạn chưa thấy gì trên thị trường. Mọi thứ ngoài lề khác chỉ khiến bạn dễ phân tâm và giảm hiệu suất trading của bạn thôi.

Trong trading, rất khó để bạn có thể phụ thuộc vào ai vì mọi thứ để là tiền của bạn. Vì vậy, hãy cố gắng trở thành một trader độc lập để đỡ phải tiếc nuối và kiếm tiền bền vững nhé.

Giới thiệu sách Trading hay
Đánh Bại Thị Trường Forex - Tư duy khác biệt và các kỹ thuật giao dịch của chuyên gia quản lý quỹ triệu đô

Sách chia sẻ kiến thức và kinh nghiệm trading từ một chuyên gia quản lý quỹ, cùng các kỹ thuật giao dịch giúp quỹ này đứng trong top nhiều năm
Bài viết có thể đang đề cập tới một bạn newbie, muốn xác nhận giao dịch của mình. Và lại xác nhận thông qua một anh "lang băm". Thế nên lợi chưa thấy hại đã xuất hiện

Hay, chuẩn chỉnh luôn, mỗi người mỗi kiêu, hãy áp dụng kiểu trade phù hợp với bản thân mình, đừng đẽo cày giữa đường!

Bài viết có thể đang đề cập tới một bạn newbie, muốn xác nhận giao dịch của mình. Và lại xác nhận thông qua một anh "lang băm". Thế nên lợi chưa thấy hại đã xuất hiện
Chuẩn, thậm chí trader trade đã lâu cũng còn có lúc bị phân tâm mà

Bác Thangco chắc là trade theo xu hướng :D:D:D
Nô lệ mà thu lãi suất đều đều hàng tháng như bác , thì ai cũng muốn :D:D:D

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• nlinh trong Lập trình MQL - Expert Advisor - Indicator 13,885 Xem / 14 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 601 Xem / 42 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 179 Xem / 19 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,423 Xem / 86 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên