Bàn về đường moving averages (phần 3): ba cách trade với đường MA

Khánh Trình

Active Member
1,350
8,618
Vậy là qua 2 phần trước đó, bạn đã nắm được thế nào là EMA, thế nào là SMA và tìm được số chu kỳ phù hợp. Nếu bạn là người mới đọc bài này, hãy click vào các phần cũ để xem lại nhé:
Trong phần này, chúng ta sẽ tìm hiểu 3 cách sử dụng đường MA để giúp chúng ta tìm điểm vào lệnh, lướt trend và thoát lệnh.

1. Tìm xu hướng của trend:

Nếu bạn đã đọc cuống The Market Wizard (những phù thuỷ của thị trường tài chính) sẽ biết đến Marty Schwartz, ông là một trong những trader thành công nhất và là chuyên gia sử dụng đường MA. Đây là trích dẫn của ông:

"Đường EMA chu kỳ 10 (chart daily) là sự lựa chọn ưa thích của tôi để tìm trend chủ chốt. Tôi xem nó giống như "tín hiệu đèn xanh, đèn đỏ", bởi việc duy trì xu hướng theo đường MA giúp tôi có xác suất thắng lệnh cao nhất. Khi bạn trade bên trên đường MA 10, bạn có "tín hiệu đèn xanh", thị trường đang ở trong trend tăng và bạn nên nghĩ tới việc buy thôi. Ngược lại, trading bên dưới sẽ cho "tín hiệu đèn đỏ". Thị trường đang trong trend giảm và bạn nên nghĩ tới việc sell"

Nguyên văn câu nói bằng tiếng Anh:

marty schwartz traderviet.jpg

Marty Schwartz sử dụng đường EMA này để tìm đúng hướng đi của thị trường và lọc những tín hiệu sai lầm. Chỉ dùng một mẹo này thôi, bạn đã tạo ra sự khác biệt khi trade đúng theo con trend của thị trường. Cùng xem hình minh hoạ:

9_21_EMA traderviet.png

Thậm chí nếu bạn là swing traders, bạn cũng có thể sử dụng moving averages để tìm hướng trend. Ví dụ, khi đường MA 50 cắt đường MA 200 sẽ là tín hiệu quan trọng để chuyển trend mới (trader gọi tín hiệu này là Golden and Death Cross - quá ghê :cool:).

Trong hình minh hoạ bên dưới, bạn sẽ thấy Golden and Death Cross xuất hiện như thế nào. Cơ bản là bạn sẽ vào lệnh khi MA 50 cắt MA 200.

Golden_cross traderviet.png

2. Moving average đóng vai trò là ngưỡng hỗ trợ - kháng cự và đặt Stoploss:

Trước tiên bạn cần lưu ý, vì sự tương tác chặt chẽ giữa giá với đường MA, bạn sẽ thấy MA hoạt động rất hiệu quả khi thị trường có trend, nhưng khi giá rơi vào vùng sideway đường MA không hoạt động hiệu quả nữa. Cùng xem hình dưới đây:

Bạn có thể thấy khi thị trường có trend, MA hoạt động như một vùng hỗ trợ hiệu quả cho giá (trong uptrend) và tương tự sẽ là vùng kháng cự tốt cho goá (trong downtrend). Do đó, trader sẽ dùng MA để đặt stop loss. Dùng MA để đặt stoploss sẽ giúp bạn duy trì trong trend lâu hơn, tránh được tín hiệu thoát lệnh sớm. Tuy nhiên, bạn cần lưu ý đừng đặt stop loss của bạn ngay tại đường MA, hãy đặt stop loss cách MA ở một khoảng trống vừa phải để tránh bị quét stop loss.

Số chu kỳ MA bạn chọn cũng sẽ quyết định bạn sẽ giữ được lệnh bao lâu. Nghĩa là chu kỳ càng ngắn, bạn sẽ càng phải thoát lệnh sớm. Sẽ không có gì đúng và sai ở đây, việc chọn lựa số chu kỳ bao nhiêu phụ thuộc vào phong cách trade của mỗi người.

3. Bollinger Bands và điểm cuối của con trend.

Bollinger Bands là một chỉ báo kỹ thuật dựa trên đường MA. Đường giữa của Bollinger Bands chính là đường SMA 20.

Khi thị trường sideway, giá lưỡng lự quanh đường giữa SMA, nhưng khi sử dụng các vùng band ngoài của Bollinger, nó có thể giúp bạn dự báo giá đảo chiều theo hướng ngược lại.

Khi thị trường có trend, Bollinger Bands có thể giúp bạn giữ lệnh tốt hơn. Khi trend đi mạnh, thông thường giá sẽ bật khỏi đường MA và đi sát với band ngoài của Bollinger.

Hy vọng chuỗi bài viết này sẽ giúp bạn nắm rõ hơn cách sử dụng đường moving averages. Bài viết này vẫn còn khá nhiều thiếu sót, mình rất mong được lắng nghe ý kiến của các bạn :).

Các bài viết cùng chủ đề:
Nguồn tham khảo: tradeciety.com

Đính kèm

• 9_21_EMA traderviet.png
    9_21_EMA traderviet.png
    76.3 KB · Xem: 1

Giới thiệu sách Trading hay
Trading In The Zone - Thực hành Kiểm soát Cảm xúc bằng Tâm lý học Hành vi trong Đầu tư và Giao dịch Tài chính

Là quyển sách Top 1 toàn cầu về chủ đề đầu tư/trading, Trading In The Zone giúp thấu hiểu và quản trị cảm xúc cũng như giữ vững kỷ luật khi tham gia thị trường tài chính, nhằm nâng cao trình độ và hiệu quả đầu tư lên mức cao nhất có thể
Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Bác cho hỏi mình trade thời gian ngắn ( từ H4 trở lại) thường nhất là H1 thì MA nào sẽ phù hợp?

Bác cho hỏi mình trade thời gian ngắn ( từ H4 trở lại) thường nhất là H1 thì MA nào sẽ phù hợp?

Phụ thuộc vào mục đích của bạn thôi. Nếu bạn muốn trade khung h1 và muốn theo sát trend, có thể dùng MA21 và MA10.

Việc còn lại là bạn phải backtest xem sự lựa chọn của mình đã phù hợp hơn chưa.

Đọc đi đọc lại vẫn thấy rất hay. Mong bác có các bài viết nâng cao hơn về cách sử dụng đường MA và MA kết hợp với MACD, RSI ...

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 853 Xem / 56 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 184 Xem / 9 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 232 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên