Bốn kẻ thù của quá trình Deliberate practice trong giao dịch Forex

Pan

Active Member
1,613
5,723
Deliberate practice trong giao dịch Forex đề cập đến quá trình tư duy lặp lại các công việc để nâng cao kỹ năng của bản thân. Hãy lưu ý rằng, quá trình Deliberate practice không giống như sự lặp đi lặp lại bình thường, mà đòi hỏi sự tập trung cao độ xung quanh các mục tiêu cụ thể.

Quá trình Deliberate practice được chia làm ba giai đoạn chính: hành động, phản hồi, và hoàn thiện.

Nếu như bạn chưa biết về quá trình Deliberate practice trong Forex, thì hãy đọc hai bài trước đó mình đã dịch:
Nếu thực hiện đúng cách, Deliberate practice có thể không chỉ giúp tăng tốc quá trình học tập của bạn, mà còn giúp bạn xác định điểm yếu của mình và mở rộng thêm để tiếp thu các kỹ năng khác phù hợp với cách giao dịch của bạn.

Tuy nhiên, Deliberate practice không phải là quá trình đơn giản giống như bạn đi dạo trong công viên. Nó cũng sẽ có những yếu tố làm ảnh hưởng xấu đến quá trình này, nếu bạn không tránh những yếu tố sau đây, thì việc thực hiện quá trình của bạn bấy lâu sẽ trở nên vô nghĩa.

1/ Không thận trọng

Hãy nhớ rằng Deliberate practice được hình thành từ sự thận trọng lặp đi lặp lại các công việc nhỏ để cải thiện hiệu suất làm việc. Nhưng bạn cũng đừng nghĩ rằng bạn đang có tiến bộ chỉ vì bạn đã làm một việc gì đó 1 tỷ lần.

Sự lặp lại và trải nghiệm không nhất thiết có nghĩa là tiến bộ. Vì thế, hãy thật tập trung vào việc sửa lỗi và tìm kiếm các cơ hội để cải thiện mỗi khi bạn thực hiện công việc của mình.

2/ Không ổn định

Khi bắt đầu quá trình của bạn, sự ổn định chính là điều cần thiết để xác định các lĩnh vực cần cải thiện. Sau đó, khi bạn tiến hành, sự ổn định cũng cần thiết để đảm bảo bạn không lặp lại thói quen cũ của mình. Theo dõi lỗi lầm của mình sẽ có ích gì khi cứ lặp lại những thói quen cũ, đúng không?

3/ Không theo dõi quá trình của mình

Cũng giống như các vận động viên theo dõi những thông số hoặc các đầu bếp có quyển công thức riêng của họ vậy, điều quan trọng chính là luôn theo dõi tiến bộ của của mình. Làm thế nào để bạn có thể biết mình đã cải thiện được những gì và điều gì bạn cần chú ý đến nhiều hơn?

Có thể bạn sẽ cảm thấy nhàm chán và tẻ nhạt dần theo thời gian, nhưng cuối cùng, đó là những điều để bạn tập trung vào quá trình Deliberate practice của Mình. Nếu bạn chưa làm điều này, hãy tạo một trading journal và bắt đầu theo dõi số liệu giao dịch của mình. Hãy tin mình đi, bạn sẽ trở thành một Trader giỏi hơn nhờ vào cách này đấy.

4/ Lòng tự tôn

Mục đích chính của việc áp dụng quá trình Deliberate practice chính là điều chỉnh quá trình hiện tại của bạn để cải thiện khả năng giao dịch của bạn. Nhưng nếu bạn vẫn chấp nhận tư tưởng “nếu như cái này không có vấn đề gì nghiêm trọng, thì không cần phải sửa”, thì việc áp dụng Deliberate practice sẽ không là nghĩa lý gì nữa.

Đừng quá bận tâm về việc cái này có hoạt động tốt hay không. Thay vào đó, hãy mở rộng suy nghĩ của mình để đón nhận những cơ hội cải thiện và xem xét nó có tốt cho tính cách khi giao dịch của bạn hay không.

Cuối cùng thì bạn là người duy nhất quyết định sự tiến bộ của mình thông qua quá trình này. Quá trình Deliberate practice chắc chắn là một trong những cách tốt nhất để tăng tốc, nhưng nó đòi hỏi kỷ luật, sự cống hiến và ổn định nếu bạn muốn gặt hái những lợi ích trong quá trình này.

Hy vọng bài viết giúp ích, happy trading all!

Nguồn: BabyPips

Giới thiệu sách Trading hay
Thực Hành Phân tích Fibonacci

Tác giả sách là cựu trader quản lý quỹ kiêm học giả CMT. Sách đoạt giải và được xuất bản bởi Bloomberg Press. Sách khái quát từ cơ bản đến chuyên sâu về FIbonacci Trading
:). Cám ơn bài Viết hữu ích của b rất hữu ích với Mình - vừa có Thành tích đi toong tk.

bài viết quá hay. Mọi con trend đều khác biên độ, cường độ và thời gian con trend. Mọi hệ thống hay indicator đều mang tính xác xuất. Khi con trend mới xuất hiện bạn không thích nghi là bay tk thôi.
Mình trader thắng liên tiếp gần 3 tháng mà h đang bị bay 55% tk trong có hai ngày này. chỉ vì hưng phấn tăng volume lên không ngờ gặp con sóng UJ đi 500 pip không hồi,:(

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,479 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,522 Xem / 94 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 362 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 332 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên