Bốn kỹ năng giao dịch quan trọng mà bạn không thể học ở trường lớp

Pan

Active Member
1,613
5,723
Khi bạn học ở một trường đào tạo về giao dịch Forex thì bạn sẽ được trang bị khá đầy đủ những kĩ năng cần thiết. Nhưng những điều mà bạn học ở trường lớp là chưa đủ, mình không có ý đánh giá thấp cách dạy của những trường dạy về Forex mà để nhấn mạnh về những mặt giới hạn của những khóa huấn luyện này.

Khi bạn thoát khỏi tài khoản demo và giao dịch với tiền thật thì bạn sẽ học được những ứng dụng thực tế trong việc giao dịch có thể bạn học được ở trường lớp, mình không nói tất cả các khóa huấn luyện không dạy các bạn những kĩ năng này nhé, có thể họ có nhắc đến nhưng sẽ không đi sâu vào nó mà chỉ tập trung dạy phương pháp giao dịch,... Dưới đây là tổng quan về 4 kĩ năng giao dịch quan trọng.

1. Quản lý rủi ro

Mỗi khi bạn giao dịch thì luôn luôn sẽ có những lần mà thị trường sẽ không đi theo ý muốn của bạn. Bởi vì vậy, bạn phải có kĩ năng quản lý rủi ro để hạn chế những rủi ro làm bạn mất tiền hay rất nhiều tiền. Quản lý rủi ro sẽ giúp bạn lỗ ít hơn khi bạn giao dịch không thành công, thà lỗ ít còn hơn lỗ nhiều đúng không?

2. Giao dịch chứ không phải đánh cược

Trader sẽ chấp nhận việc thua lỗ khi thị trường không đi theo ý của mình trong khi con bạc (gambler) sẽ để lệnh lỗ tiếp tục lỗ hơn nữa với một hi vọng là thị trường sẽ đi theo ý mình. Với những người đánh cược tài khoản giao dịch của mình thì Forex không phải là nơi cho họ đâu. Hãy nhớ, việc đặt stop loss không bao giờ là thừa cả.

3. Học tính kiên nhẫn

Một điều các bạn phải hiểu là sẽ tốn rất nhiều thời gian để thành công trong thị trường Forex, không phải bạn đã học xong một khóa ở trường là bạn có thể thành công trong thị trường này. Ngoài những bài học ở trường lớp thì bạn phải bỏ ra hàng giờ để tập luyện, thực hành những gì bạn đã học được. Đã có rất nhiều người từ bỏ Forex bởi vì họ thua lỗ trong những lần giao dịch đầu, một số khác thì kiên nhẫn ở lại. Nếu như bạn đã ở lâu trong thị trường thì bạn sẽ thấy là các trader thành công thường thua lỗ rất nhiều trước khi họ được như bây giờ. Ông bà ta có câu “Có công mài sắt có ngày nên kim”, vì vậy, kiên nhẫn là chìa khóa dẫn đến thành công.

4. Cái nhìn dài hạn

Nhiều trader mới thường lầm tưởng rằng thị trường tiền tệ là nơi ta có thể trở nên giàu có chỉ sau một đêm, cũng có thể trừ khi bạn quá may mắn, khi bạn cố gắng kiếm một số tiền lớn chỉ trong một lần thì kết thúc của nó chỉ là thảm họa mà thôi. Những trường đào tạo Forex tốt sẽ luôn khắc trong tâm trí học viên của mình là để kiếm tiền trong thị trường này cần phải có thời gian. Hãy luôn nhớ rằng không phải ai cũng đủ may mắn để kiếm rất nhiều tiền chỉ sau vài ngày giao dịch Forex.

Nguồn: ForexCrunch
Xem thêm:

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp VPA - Kỹ Thuật Nhận Diện Dòng Tiền Thông Minh bằng Hành Động Giá kết hợp Khối Lượng Giao Dịch

Phương pháp VPA - Volume Price Analysis - là phương pháp Price Action hướng dẫn ĐỌC GIÁ / NẾN kết hợp với KHỐI LƯỢNG GIAO DỊCH để tìm ra hướng đi của DÒNG TIỀN THÔNG MINH

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 938 Xem / 65 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 246 Xem / 22 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 214 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên