Các bước xây dựng chiến lược cho day trading - phần 1

RM7

Member
10
109
Bạn không cần phải xem nhiều về những trader, sách, video hoặc những nguồn khác để tìm kiếm chiến lược giao dịch trong ngày, với một vài hướng dẫn sau bạn có thể phát triển chiến lược day trading của bạn. Cách tốt nhất để tiến hành phát triển chiến lược day trading là sử dụng các mô hình (pattern) giá hoặc mô hình chart. Mô hình giá (price pattern) là những mẫu hình thường lặp lại mỗi ngày, tìm kiếm những mẫu hình này và sau đó phát triển chiến lược cho giao dịch của bạn bằng 5 bước tiếp theo mà tôi sẽ trình bày dưới đây.

Các bước xây dựng chiến lược cho day trading-traderviet5.png

Quản lý vốn

Hầu hết các trader thành công đều có tỷ lệ rủi ro thấp hơn 1- 2% cho mỗi lệnh giao dịch của họ. Bước đầu tiên trong phát triển một chiến lược là định mức có bao nhiêu số vốn bạn sẽ chịu rủi ro trong mỗi lệnh giao dịch.

Nếu bạn có 40.000$ trong tài khoản giao dịch, và bạn sẽ đặt rủi ro 0.5% cho mỗi lệnh giao dịch của bạn, khi đó rủi ro tối đa cho mỗi lệnh giao dịch của bạn sẽ là 200$ (0.5% x 40.000$). Tính toán điều này sẽ giúp bạn dễ dàng xác định được điểm entry và điểm exit bạn sẽ thiết lập trong 2 bước tiếp theo là có thể thực hiện được khoảng rủi ro chấp nhận cho tài khoản của bạn.

Điểm entry

Điểm entry chỉ được thực hiện nếu thị trường cho ta điều kiện được thiết lập rõ ràng cho điểm vào lệnh của chúng ta. Một điều kiện thiết lập rõ ràng được phác thảo trong nguyên tắc entry của chúng ta.

Để đưa ra những qui tắc entry, bạn cần xem xét trên nhiều biểu đồ hơn như biểu đồ M1 và M5 hoặc những khung thời gian khác lớn hơn. Xem xét độ rộng và xu hướng những nơi tạo ra lợi nhuận tiềm năng lớn.
  • Có một mô hình nến nào đã di bắt đầu di chuyển hay chưa?
  • Indicator có cho tín hiệu vào lệnh hay không?
  • Xu hướng dài hạn (chart khung thời gian lớn hơn) có hỗ trợ xác nhận tín hiệu hay không?
  • Có các mô hình hiện tại như là: mô hình tam giác, mô hình cờ, hoặc mô hình vai đầu vai hay không?
Đây là những câu hỏi cần xem xét trước khi đánh giá điểm entry của bạn.

Xác định chính xác và viết xuống các điều kiện mà bạn sẽ vào lệnh. Ví dụ như ta viết ra: “mua khi xu hướng đi lên ” điều này là không đủ rõ ràng. Ta có thể viết như sau: “mua khi giá phá vỡ đường trendline trên của mô hình tam giác, mô hình tam giác này phải có một xu hướng lên hỗ trợ trước đó (ít nhất phải có một higher high và higher low trước khi xác nhận mô hình tam giác đó) trên chart M5 trong 2 giờ đầu tiên của ngày giao dịch. Điều này phải cụ thể và có thể kiểm chứng được (sẽ thảo luận sau)

Các bước xây dựng chiến lược cho day trading-traderviet3.png

Khi bạn đã có một qui tắc cho điểm entry của mình, ta cần xét qua nhiều biểu đồ hơn để kiểm chứng thêm 2 vấn đề sau :
  • Mức độ thường xuyên xảy ra hằng ngày của điều kiện này (tức là tần suất xuất hiện của điều kiện).
  • Xem xét mức độ giá di chuyển không theo hướng mà chúng ta mong đợi (tức là khi điều kiện xảy ra thì xác suất giá đi không đúng với dự tính của bạn là bao nhiêu phần trăm).
Nếu trả lời được 2 câu hỏi trên thì bạn đã có cho mình một điểm entry tiềm năng cho chiến lược của mình. Bước tiếp theo bạn cần xác định được thời điểm bạn thoát lệnh. Điều này sẽ được trình bày tiếp trong phần 2.

Theo Investopedia

Đính kèm

• Các bước xây dựng chiến lược cho day trading-traderviet5.png
    Các bước xây dựng chiến lược cho day trading-traderviet5.png
    271.9 KB · Xem: 2

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
Chỉnh sửa lần cuối:
bài này bác dịch hấp dẫn đó, cảm ơn bác nhé
mà cái hình cover của bác, nó làm em mất quá nhiều sức lực :rolleyes::oops:

Bạn không cần phải xem nhiều về những trader, sách, video hoặc những nguồn khác để tìm kiếm chiến lược giao dịch trong ngày, với một vài hướng dẫn sau bạn có thể phát triển chiến lược day trading của bạn. Cách tốt nhất để tiến hành phát triển chiến lược day trading là sử dụng các mô hình (pattern) giá hoặc mô hình chart. Mô hình giá (price pattern) là những mẫu hình thường lặp lại mỗi ngày, tìm kiếm những mẫu hình này và sau đó phát triển chiến lược cho giao dịch của bạn bằng 5 bước tiếp theo mà tôi sẽ trình bày dưới đây.

Quản lý vốn

Hầu hết các trader thành công đều có tỷ lệ rủi ro thấp hơn 1- 2% cho mỗi lệnh giao dịch của họ. Bước đầu tiên trong phát triển một chiến lược là định mức có bao nhiêu số vốn bạn sẽ chịu rủi ro trong mỗi lệnh giao dịch.

Nếu bạn có 40.000$ trong tài khoản giao dịch, và bạn sẽ đặt rủi ro 0.5% cho mỗi lệnh giao dịch của bạn, khi đó rủi ro tối đa cho mỗi lệnh giao dịch của bạn sẽ là 200$ (0.5% x 40.000$). Tính toán điều này sẽ giúp bạn dễ dàng xác định được điểm entry và điểm exit bạn sẽ thiết lập trong 2 bước tiếp theo là có thể thực hiện được khoảng rủi ro chấp nhận cho tài khoản của bạn.

Điểm entry

Điểm entry chỉ được thực hiện nếu thị trường cho ta điều kiện được thiết lập rõ ràng cho điểm vào lệnh của chúng ta. Một điều kiện thiết lập rõ ràng được phác thảo trong nguyên tắc entry của chúng ta.

Để đưa ra những qui tắc entry, bạn cần xem xét trên nhiều biểu đồ hơn như biểu đồ M1 và M5 hoặc những khung thời gian khác lớn hơn. Xem xét độ rộng và xu hướng những nơi tạo ra lợi nhuận tiềm năng lớn.

• Có một mô hình nến nào đã di bắt đầu di chuyển hay chưa?
  • Indicator có cho tín hiệu vào lệnh hay không?
  • Xu hướng dài hạn (chart khung thời gian lớn hơn) có hỗ trợ xác nhận tín hiệu hay không?
  • Có các mô hình hiện tại như là: mô hình tam giác, mô hình cờ, hoặc mô hình vai đầu vai hay không?
Đây là những câu hỏi cần xem xét trước khi đánh giá điểm entry của bạn.

Xác định chính xác và viết xuống các điều kiện mà bạn sẽ vào lệnh. Ví dụ như ta viết ra: “mua khi xu hướng đi lên ” điều này là không đủ rõ ràng. Ta có thể viết như sau: “mua khi giá phá vỡ đường trendline trên của mô hình tam giác, mô hình tam giác này phải có một xu hướng lên hỗ trợ trước đó (ít nhất phải có một higher high và higher low trước khi xác nhận mô hình tam giác đó) trên chart M5 trong 2 giờ đầu tiên của ngày giao dịch. Điều này phải cụ thể và có thể kiểm chứng được (sẽ thảo luận sau)

Khi bạn đã có một qui tắc cho điểm entry của mình, ta cần xét qua nhiều biểu đồ hơn để kiểm chứng thêm 2 vấn đề sau :

• Mức độ thường xuyên xảy ra hằng ngày của điều kiện này (tức là tần suất xuất hiện của điều kiện ).
  • Xem xét mức độ giá di chuyển không theo hướng mà chúng ta mong đợi (tức là khi điều kiện xảy ra thì xác suất giá đi không đúng với dự tính của bạn là bao nhiêu phần trăm).
Nếu trả lời được 2 câu hỏi trên thì bạn đã có cho mình một điểm entry tiềm năng cho chiến lược của mình. Bước tiếp theo bạn cần xác định được thời điểm bạn thoát lệnh. Điều này sẽ được trình bày tiếp trong phần 2.

theo Investopedia
có xem được file đính kèm đâu bác ơi

Mô hình giá về cơ bản là nước đôi, mô hình nến đảo chiều này nọ cũng là nước đôi..., các bác để ý chắc cũng đã từng đc trải nghiệm: Tại sao mô hình ra "chuẩn" như trong sách thế mà lại sai? Sao nến đóng "chuẩn" thế mà ko đảo chiều?. Tất cả đều phải được đặt trong bối cảnh lúc đó của thị trường mà phân tích chứ ko phải cứ thấy mà đánh ko suy nghĩ...rồi dẫn tới loạn chưởng. Không tin các bác cứ từ từ mà trải nghiệm.
Mà mới mấy hôm trước đọc bài " Nghịch lý... gì gì" trên đây giờ lại thấy bài này có tinh thần ngược lại nhỉ?. Chả trách sao loạn vẫn cứ loạn mà nguồn cũng từ mấy anh "tây lông" ra. Đã thế còn ko cần đọc nhiều, nghiên cứu nhiều...rồi sẽ kiếm cả đóng tiền thôi. Thị trường này dễ thế thì đã ko nhiều đau thương thế này các trây đời nhỉ?. Bởi thế nên đọc gì cũng phải cần phải suy nghĩ mà chắc lọc. Đời forex đúng là bể khổ, biết đâu là bờ.
Vài lời góp ý, thân ! :D

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 26 Xem / 3 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 430 Xem / 28 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 154 Xem / 12 Trả lời
  • TraderViet News trong Chuyện bên lề 1,244 Xem / 2 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên