Các chuyên gia tư vấn cho Trader muốn khởi nghiệp với 10.000 usd và muốn thắng lớn

Các chuyên gia tư vấn cho Trader muốn khởi nghiệp với 10.000 usd và muốn thắng lớn

DuongHuy

Administrator
Thành viên BQT
28,509
153,847
Một anh bạn trẻ tuổi với 1 số tiền trong túi, có thời gian và muốn kiếm được nhiều tiền trên thị trường chứng khoán đã vào trang Reddit và nhờ đưa ra tư vấn

Câu hỏi của anh ta là "Tôi có 10.000 USD trong tài khoản và chuẩn bị đầu tư. Tôi đã học về đầu tư chứng khoán trong vòng 1-2 tháng qua. Tôi đã mua quyển "Nhà đầu tư thông minh" và quyển "Bước chân ngẫu nhiên trên phố Wall". Tôi vẫn chưa đọc xong sách nhưng tôi muốn hỏi là khi nào chúng ta tự biết được rằng chúng ta đã sẵn sàng? Tôi lo lắng cho việc bắt đầu, nhưng mà làm cách nào tôi biết được rằng tôi đã sẵn sàng?"

Ánh chàng này còn giải thích thêm là anh ấy không có mục tiêu ngắn hạn cụ thể và vì anh có thời gian dài, anh "sẵn sàng chấp nhận rủi ro để kiếm được lợi nhuận cực lớn"

Câu trả lời cho câu hỏi này rất đa dạng, nào là "mua cái gì mà bạn hiểu" cho đến "hãy mua chỉ số quỹ (index fund)". Có một anh chàng còn thừa nhận rằng anh đã trade nhiều năm và đến nay, nhiều khi vẫn không biết làm gì trong hầu hết số ngày.

Để có thể có câu trả lời cho câu hỏi này, ngoài kênh diễn đàn Reddit, thì có vài câu trả lời khác của các blogger tài chính mà chúng ta nên quan tâm

Michael Batnick - Giám đốc nghiên cứu của Ritholtz Capital Management:

Bắt đầu ngay bây giờ! Tôi không bao giờ tư vấn người nào đó làm việc này với tiền nghỉ hưu của họ, nhưng chấp nhận rủi ro để có được lợi nhuận lớn không phải là ý tưởng đáng sợ đối với người trẻ, đặc biệt là trong điều kiện thị trường tốt như gần đây. Nhưng tôi vẫn muốn cảnh báo bạn một số điều: Khả năng bạn nhân đôi hoặc nhân ba số tiền là rất khó. Và nếu bạn may mắn thắng ngay khi khởi đầu thì khả năng bạn có thể đem khoản lời này rời khỏi cuộc chơi là rất nhỏ, hoặc không. Lý do là : Có rất nhiều người thực sự thông minh cảm thấy rất hạnh phúc nếu trade ngược với bạn. 90% khối lượng giao dịch trên thị trường này là của các tổ chức, vốn đổ hàng triệu USD mỗi năm cho nghiên cứu. Họ có nhiều thông tin, nhiều nguồn lực hơn bạn có thể tưởng tượng

Nếu bạn đang đọc 2 quyển sách đó, đặc biệt là quyển "Bước chân ngẫu nhiên" thì bạn đã hiểu được sự khó khăn của việc đánh bại thị trường rồi. Nhưng đây chỉ là một trong số những thứ bạn cần tìm hiểu cho bạn. Không ai mở tài khoản giao dịch xong rồi mua hết tất cả thị trường chứng khoán và bỏ ngõ nó ở đó. Vì vậy, hãy chấp nhận rủi ro. Cứ nhân đôi số vốn lên rồi lại thua lỗ hết. Cách duy nhất để học là thực hành, vì vậy cứ làm đi.

Eddy Elfenbein - Crossing Wall Street blog

Khi nghe câu "làm sao tôi biết rằng tôi đã sẵn sàng" thì tôi luôn khuyên nhà đầu tư hãy thử giao dịch demo hoặc tưởng tượng. Nghe có vẻ cổ lỗ quá nhưng nó thực sự có hiệu quả. Tạo 1 tài khoản demo với số tiền phù hợp. Tính toán số lượng cổ phiếu, dự đoán cổ tức...Có rất nhiều nguồn dữ liệu mà bạn có thể theo dõi trên website. Sau đó, ngồi xuống và theo nó. Bạn sẽ sớm học được nhiều thứ từ bản thân bạn. Bạn có kiên trì kiểm tra thông tin liên tục 5 phút 1 lần không? Bạn có bị rung rinh khi giá giảm đôi chút không? Tin tôi đi, bạn có thể sẽ nhận ra rằng bạn không phải là dạng nhà đầu tư mà bạn nghĩ là bạn như vậy.

Và nếu bạn thực sự muốn kiểm tra kỹ năng của mình, hãy demo danh mục đầu tư của mình trong giai đoạn 2007 - 2008 (giai đoạn có khủng hoảng tài chính Mỹ). Nếu bạn thực hành tốt điều này thì xem như bạn đã sẵn sàng.

Wolf Richter - Wolf Street Blog

Nếu bạn còn trẻ và sẵn sàng 1 khoản lỗ, và nếu bạn muốn học nhiều thứ - có thể là nhiều hơn giá mà bạn trả - hãy theo dõi các công ty tư nhân, tự làm nghiên cứu, đọc các báo cáo, và mua cổ phiếu của công ty mà bạn tin tưởng. Hãy chắc rằng bạn chia tiền ra và mua ít nhất là 10 mã cổ phiếu khác nhau. Sẽ có rất nhiều điều vui đó. Và sẽ gây ngạc nhiên. Bạn có thể thua lỗ. Nhưng cuộc sống là vậy. Bạn đã biết trước điều đó và sẵn sàng cho nó. Và nếu bạn may mắn, bạn sẽ có thể hốt vài cú lớn - có "siêu lợi nhuận" như bạn muốn. Còn không thì bạn sẽ kết thúc với việc hiểu hơn về thị trường và định nghĩa về "rủi ro". Đó là điều quan trọng hơn tất cả mọi thứ trong bước đầu tiên của sự nghiệp đầu tư

Howard Lindzon - Đồng sáng lập StockTwits
  1. Thành lập 1 danh sách theo dõi và lắng nghe những người thông minh và cả thông tin nhiễu xung quanh ... học cách nghe ngóng
  2. Mở 1 tài khoản, nếu được thì tài khoản trade càng nhỏ càng tốt
  3. Kiếm 1 người thầy
Và vâng, bạn là người đúng đắn...tại sao không đặt những mục tiêu cao xa khi còn trẻ với vài ý tưởng lớn từ các sản phẩm mà bạn dùng hàng ngày. Có thể bạn sẽ mất tiền nhưng bạn sẽ học dần và điều chỉnh dần

Sven Henrich - Northman Trader blog

Tôi thì thấy câu này "Tôi sẵn sàng chấp nhận rủi ro để kiếm lợi nhuận lớn" sẽ là công thức khiến bạn thua hết 10.000 USD, trừ khi bạn có một số kinh nghiệm, mà bạn lại không có. "Lợi nhuận lớn" thực ra là một mong muốn phi thực tế đối với những người ít kinh nghiệm và có tài khoản nhỏ. Mong muốn này dẫn đến việc chấp nhận rủi ro lớn và sau đó là thua lỗ lớn

Tuy nhiên, vẫn có những trader dữ tợn có thể đạt được những lợi nhuận khủng, nhưng điều này cần phải có quá trình, kỷ luật và kinh nghiệm.

Để tiến bộ được trong nghề này mà không chịu rủi ro ban đầu, bạn nên luyện tập với tài khoản ảo, mặc dù sự thực thì trade tài khoản ảo so với tài khoản thật có trải nghiệm rất khác nhau

Trên đây chính là 5 lời khuyên dành cho anh bạn Trader có vốn 10.000 USD, có thời gian và sẵn sàng chấp nhận rủi ro để kiếm lợi nhuận lớn. Còn anh em thì sao?

Theo MarketWatch

Giới thiệu sách Trading hay
Nhật Ký Giao Dịch Thực Chiến của Phù Thủy Thị trường Tài Chính

Sách chia sẻ 05 tháng giao dịch thực tế trên thị trường tài chính, sử dụng Price Action và Mô hình Biểu đồ của Phù thủy trader Peter Brandt, người có gần 50 năm kinh nghiệm trading và đạt lợi nhuận bình quân 68% lợi nhuận mỗi năm
Đó là lời khuyên của mấy nước phát triển. Còn VN ta mới hội nhập.
10 triệu được rồi bác.

10k thì cứ chơi kiểu VN. Rải đều Vietlott với số đề, vé số.
Dạo này tỷ lệ trúng Vietlott VN cao hơn Mega bên Mỹ mà

Nhiều vậy, tôi dự kiến trích ra 1 triệu thử thôi
Bác là trùm cầm đầu của TraderViet phải đánh lớn cho anh em học hỏi chứ?

Mới đầu em thua $50 còn đập nát mấy con chuột. Tim đâu đủ lớn để chơi $10K .

10k thì cứ chơi kiểu VN. Rải đều Vietlott với số đề, vé số.
Dạo này tỷ lệ trúng Vietlott VN cao hơn Mega bên Mỹ mà

Tỷ lệ trúng vietlott VN cao hơn tỷ lệ thắng giao dịch fx rồi. Tháng trúng 4 lần độc đắc, còn fx thì cả tháng ăn được 3 short là mừng rồi.
Kiểu này không chỉ các công ty vé số truyền thống mà các broke cũng lo sốt vó vì các trader chuyển huớng đầu tư hết.

Tỷ lệ trúng vietlott VN cao hơn tỷ lệ thắng giao dịch fx rồi. Tháng trúng 4 lần độc đắc, còn fx thì cả tháng ăn được 3 short là mừng rồi.
Kiểu này không chỉ các công ty vé số truyền thống mà các broke cũng lo sốt vó vì các trader chuyển huớng đầu tư hết.
hôm nào làm cái rooim rủ nhau phân tích số vietlott đi. Biết đâu...

Mình bắt đầu với tk 50.000$ demo thắng tới gấp 3 lần tk sau 1 tuần.
Live 100$ cháy sạch sau 1 vài lần xả súng :p:p:p:p

Mình bắt đầu với tk 50.000$ demo thắng tới gấp 3 lần tk sau 1 tuần.
Live 100$ cháy sạch sau 1 vài lần xả súng :p:p:p:p
Nhờ ai mở 1 cái tk 50k real, xong hô là demo rồi đưa cho bạn trade
Hoặc chơi copy lệnh, copy demo vào real. Demo thắng sẽ kéo real thắng theo
Thiếu gì cách để uýnh phù mỏ market

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,877 Xem / 80 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 879 Xem / 44 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,680 Xem / 13 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 343 Xem / 19 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 175 Xem / 4 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 245 Xem / 3 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 235,502 Xem / 1,065 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên