Cách "đi tiền" hiệu quả: chốt lời cố định hay dùng trailing stop

Khánh Trình

Active Member
1,439
8,621
Có 2 cách thông thường để quản lý lệnh: chốt lời ở mức cố định hoặc để cho giá chạy khi nó có lời (hay còn gọi là trailing stop). Cả 2 đều có ưu và nhược điểm khác nhau.

Dù bạn quyết định sử dụng chốt lời cố định hay trailing stop, điều quan trọng nhất đó là bạn thực sự sử dụng một kế hoạch thoát lệnh phù hợp. Bài viết này sẽ nêu những ưu nhược điểm của từng phương pháp để giúp bạn dễ dàng hơn trong việc chọn lựa phương pháp phù hợp với bản thân.

Đừng bao giờ đánh giá thấp kế hoạch thoát lệnh

Nhiều người dành rất nhiều thời gian để đi tìm điểm vào lệnh, nhưng quên rằng việc tìm điểm thoát lệnh cũng quan trọng không kém. Điểm vào chỉ đóng vai trò như một mảnh ghép trong toàn bộ bức tranh về trading.
Bạn có thể tìm được điểm vào lệnh tốt, nhưng nếu bạn không thể giữ được lợi nhuận thì điều đó cũng chẳng đi tới đâu. Một phương pháp tìm điểm thoát lệnh tốt sẽ giải quyết được vấn đề này. Nó sẽ giúp cho bạn biết khi nào bạn nên chốt lời, bắt bạn phải hành động theo đúng kế hoạch để bảo toàn lợi nhuận nếu có vấn đề gì xảy ra.

Chốt lời ở mức giá cố định (fixed profit target)

Nếu trader sử dụng chốt lời ở mức giá cố định nghĩa là họ sẽ muốn chốt lệnh tương lai dựa vào tình trạng của thị trường ở thời điểm hiện tại.
Điểm chốt lời sẽ thay đổi tùy thuộc vào kinh nghiệm của từng trader. Ví dụ nếu bạn vào lệnh mua, bạn cần chốt lời ở ngưỡng kháng cự tiếp theo chẳng hạn, ngược lại khi bạn vào lệnh bán bạn sẽ chốt lời ở gần đường hỗ trợ. Phong cách quản lý lệnh kiểu này thường rất tốt trong thị trường sideway hoặc khi trade theo kênh giá.

cach-di-tien-hieu-qua-chot-loi-co-dinh-hay-dung-trailing-stop-traderviet.jpg
Một cách để tính mức chốt lời cố định khác là sử dụng risk:reward ratio. Nhiều trader chọn tỉ lệ lời/lỗ là 3:1, 4:1 hoặc hơn phụ thuộc vào kinh nghiệm của mỗi người. Nhưng bạn cần nhớ, nếu chốt lời càng xa tỉ lệ thành công của điểm chốt lời cũng sẽ càng giảm.

Ưu điểm của việc chốt lời ở mức giá cố định là giúp bạn “khóa lợi nhuận” trong trường hợp lệnh giao dịch của bạn có lời. Nhược điểm của việc này lại khiến bạn mất những cú trade cho lợi nhuận cực lớn.

Trailing stop – cách để đạt mức lợi nhuận tối đa.

Trailing stop không hẳn là một phương pháp thoát lệnh, vì việc của bạn là dời stop loss liên tục theo giá mỗi khi giá đi đúng xu hướng mà bạn muốn. Vấn đề là mất bao lâu bạn mới chốt lệnh? Bao lâu thì bạn nghĩ giá sẽ không thể đi xa hơn được nữa?

Trailing có thể được sử dụng bằng nhiều cách khác nhau. Một trong những thường dùng là trailing stop với đường moving average. Mỗi khi giá dịch chuyển theo 1 hướng, đường moving average cũng thay đổi theo, việc của bạn là đặt stop loss tại vị trí đường moving average. Nhiều trader lựa chọn moving average để làm vị trí trailing stop vì họ cho rằng khi giá chạm đường moving average hay phá vỡ đường MA, giá sẽ đảo chiều xu hướng.

cach-di-tien-hieu-qua-chot-loi-co-dinh-hay-dung-trailing-stop-traderviet-1.jpg
Ưu điểm của việc sử dụng trailing stop là bạn sẽ có cơ hội chốt được những lệnh có lợi nhuận cực lớn. Tuy nhiên, thị trường forex thường sideway rất nhiều, và nếu bạn có đang trade trong vùng sideway, sử dụng trailing stop sẽ có thể khiến bạn từ lời chuyển sang lỗ.

Dựa trên ưu và nhược điểm của từng loại, một trader cần có sự kết hợp của cả 2 phương pháp để có một kế hoạch thoát lệnh phù hợp. Lấy ví dụ, bạn có thể trailing stop khi giá đang trend mạnh và khi nào giá sideway thì dùng chốt lời cố định. Điều này lại dẫn đến việc bạn phải nắm rõ cấu trúc của thị trường, xác định trend… những khái niệm rất cơ bản liên quan đến price action.

Sẽ không có cách nào đúng hơn trong 2 cách nói trên, chỉ có cái nào phù hợp hơn với tính cách của bạn thì bạn nên chọn nó. Ví dụ, nếu thích ăn ngắn thì chốt cố định, thích ăn dài thì trailing stop.
Theo: traderhq

Giới thiệu sách Trading hay
Thấu hiểu Hành vi giá Thị trường Tài chính - Understanding Price Action

Là quyển sách hướng dẫn giao dịch Phương Pháp Price Action của Bob Volman, chỉ sử dụng duy nhất một đường MA và cấu trúc thị trường cùng hành vi giá để tìm kiếm lợi nhuận
Cứ có lời, chốt như bác nói thì sẽ rơi vào tình trạng chung: "ăn như con chim, mà ị thì như con voi". Xác định lỗ lãi khi đặt một lệnh heo tỉ lệ, dựa trên đồ thị và hành vi thị trường mới là đầu tư.

KIỂU NÀY CÒN NHANH CHẾT... VÌ KHI ĐÓ, BẠN SẼ RƠI VÀO CẢNH GỒNG LỖ...
Cứ có lời, chốt như bác nói thì sẽ rơi vào tình trạng chung: "ăn như con chim, mà ị thì như con voi". Xác định lỗ lãi khi đặt một lệnh heo tỉ lệ, dựa trên đồ thị và hành vi thị trường mới là đầu tư.

Vì chủ đề bài này đang nói đến phần chốt lời nên tớ chỉ nói quan điểm của mình về chuyện chốt lời.
Còn chốt lỗ lại là một vấn đề khác, ngoài phạm vi của topic nên không nói ở đây!
:D:D

Lần đầu tiên dùng trailing stop. Dùng xong thì ô Stoploss đổi sang màu vàng và không thay đổi chi hết là sao vậy?

Không biết mình trailing stopvậy có đúng ko?
usdcad: 770 points
usdchf: 482 points
usdjpy: 528 points

Mong các bác chỉ giáo!

Đính kèm

• Screen Shot 2017-10-24 at 4.53.55 AM.png
    Screen Shot 2017-10-24 at 4.53.55 AM.png
    55.6 KB · Xem: 7
Các bác cho em hỏi cái points trong lệnh trailing stop nó là cái gì vậy ạ (Nó tính như thế nào; em thấy thì nó không phải là pips).
Với lại em hỏi thêm là nếu đặt cả stop loss cứng và đặt trailing stop thì cái nào chạm trước sẽ đóng trước hay có ưu tiên gì không ạ.
Em newbie. Cám ơn các bác.

Các bác cho em hỏi cái points trong lệnh trailing stop nó là cái gì vậy ạ (Nó tính như thế nào; em thấy thì nó không phải là pips).
Với lại em hỏi thêm là nếu đặt cả stop loss cứng và đặt trailing stop thì cái nào chạm trước sẽ đóng trước hay có ưu tiên gì không ạ.
Em newbie. Cám ơn các bác.
10 points = 1 pip bạn ạ.
Nếu bạn đặt trailing stop thì nó sẽ tự hủy stop loss cứng của bạn

Các bác lại cho em hỏi, đặt lệnh BUYkèm theo Trailing Stop 150 points. Dưng mà nó giảm 1 lèo cỡ 100 pips rồi nhưng không stop.
Vậy cái trailing stop chỉ có tác dụng khi giá đã tăng thôi à?

Đính kèm

42.6 KB · Xem: 8
Chỉnh sửa lần cuối:
Chào các bác,
Vì comment của em ở trên không thấy bác nào bình luận gì nên em nghĩ là tại cách trình bày của em chưa rõ ràng nên các bác không chú ý.
Em xin được hỏi các bác là lệnh Trailing stop nó có kích hoạt điểm dừng lỗ ngay khi khớp lệnh BUY/SELL hay không? (ví dụ đặt trailing stop là 100 points thì nó sẽ đặt điểm dừng lỗ ở dưới/trên điểm vào lệnh 10 pips, đại khái thế). Như hình ở comment phía trên thì không biết do trượt của sàn hay do cơ chế của lệnh mà sau khi lệnh khớp, giá trượt luôn 1 mạch dài vượt quá cả số point đặt trailing stop nhưng không thấy lệnh stop loss được kịch hoạt.
Xin chỉ giáo của các bác.
Em cám ơn!

Chào các bác,
Vì comment của em ở trên không thấy bác nào bình luận gì nên em nghĩ là tại cách trình bày của em chưa rõ ràng nên các bác không chú ý.
Em xin được hỏi các bác là lệnh Trailing stop nó có kích hoạt điểm dừng lỗ ngay khi khớp lệnh BUY/SELL hay không? (ví dụ đặt trailing stop là 100 points thì nó sẽ đặt điểm dừng lỗ ở dưới/trên điểm vào lệnh 10 pips, đại khái thế). Như hình ở comment phía trên thì không biết do trượt của sàn hay do cơ chế của lệnh mà sau khi lệnh khớp, giá trượt luôn 1 mạch dài vượt quá cả số point đặt trailing stop nhưng không thấy lệnh stop loss được kịch hoạt.
Em cám ơn!
theo mình biết thì bạn chưa đặt stoploss nên nó mới đi một lèo như vậy, bạn phải đặt stop loss trước ( 10- hay 50 pip tùy) rồi sau đó mới vào làm thao tác trailing stop, chúc bạn thành công.

Chào các bác,
Em cám ơn!
trailing stop là dùng để kéo sl khi lệnh có lời chứ ko phải là để đặt stoploss, và đơn vị tính của nó là point chứ ko phải pip, nếu bạn đặt 150 thế kia nghĩa là khi giá chạy có lời đc 15 pip thì sl của bạn sẽ được kéo về điểm vào lệnh, lệnh phải đặt SL thì trailingstop mới hoạt động

trailing stop là dùng để kéo sl khi lệnh có lời chứ ko phải là để đặt stoploss, và đơn vị tính của nó là point chứ ko phải pip, nếu bạn đặt 150 thế kia nghĩa là khi giá chạy có lời đc 15 pip thì sl của bạn sẽ được kéo về điểm vào lệnh, lệnh phải đặt SL thì trailingstop mới hoạt động
Đặt 150 thì khi lời đc 15pip nó chuyển SL đi 15pip chứ chắc gì được kéo về điểm vào lệnh bác

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 592 Xem / 50 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 156 Xem / 14 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 74 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 82 Xem / 3 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,957 Xem / 81 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 221 Xem / 9 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,016 Xem / 47 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên