Cafe cuối tuần số 10 - Những câu chuyện ấn tượng thời xưa cũ

DuongHuy

Administrator
Thành viên BQT
28,191
153,376
Tuần này, mình xin kể lại tiếp những câu chuyện thời xưa cũ, thời anh em sàn vàng còn nhộn nhịp chém gió chứ chưa chuyển sang hoạt động IB kiểu bí mật, bất ngờ như bây giờ. Thời mà ra đường đi làm đứa nào cũng quần tây áo sơ mi đeo cà vạt và đi xe máy cùi như kiểu mấy anh đa cấp biến tướng ấy. Thời đói mà vẫn bàn chuyện kinh tế thế giới rồi rủ nhau đi ăn hủ tiếu gõ. Nói chung là thời còn nghèo ấy.

Tài khoản đầu đời và bước ngoặt nợ nần

Hồi đó mới biết Forex và mình cũng máu lắm. Một phần bị sếp ép sales, một phần cũng muốn trade kiếm tiền nên sau 1 tháng làm việc và luyện được 1 số "bí kíp" mót ở trên mạng, mình quyết định mở 1 tài khoản 1.000 USD. Hồi đó công ty dùng tỷ giá fix là 1 USD = 16.000 VND, vì vậy, để có 1.000 USD thì mình mượn bạn gái 8tr, còn 8tr còn lại thì mượn 2 thằng bạn thân ở quê. Xong xuôi nộp vào mở tài khoản. Lệnh đầu tiên khai trương ăn được 33u. Mình còn nhớ lúc đó là phân tích thấy có mô hình nến Three White Soldiers nên mua vào. Lệnh thứ 2 lỗ lại còn dưới 1.000, đến lệnh thứ 3 lên được hơn 1.050. Tối hôm đó về đi chơi với người yêu vẫn còn ba hoa chích chòe về khả năng phân tích và giấc mộng kiếm tiền với forex.

Bước ngoặt xảy ra vào một buổi sáng. Lúc đó, mình đang có lệnh buy vàng, và G7 đang họp thì phải. Lúc ngủ dậy thì thấy giá còn oke lắm, đến khi xách xe ra đi làm, chạy lên công ty có 30 phút thì tài khoản đã đứt gần 1/2, còn mỗi hơn 500u. Bài học đầu đời về việc không stop loss. Cuối cùng, đành can đảm đưa tay cắt lệnh và rút tiền ra nghỉ. Món nợ đầu tiên mình gánh với forex là 8 triệu. Mãi khoảng 1 năm sau mới trả hết.

Hi vọng anh em đừng giồng mình khúc này. Có tiền thì trade không tiền thì nghỉ. May mà mình không mất người yêu lẫn 2 thằng bạn chí cốt, không thì hối hận lắm.

Chuyện vui buồn với đồng nghiệp

Đi làm với 1 bọn mới tốt nghiệp đại học và còn ngu ngơ cũng lắm chuyện lắm. Hầu như đứa nào cũng tự móc tiền túi hoặc xin, mượn tiền gia đình, người thân để trade và kết cục như nhau cả. Đứa gánh nợ, đứa bị gia đình la mắng, đứa bị người thân, bạn bè từ mặt vì mang tiếng dụ dỗ. Đôi khi cay đắng vô cùng.

Chuyện vui là hồi đó bọn mình quậy quá, bị công ty tập trung vào 1 phòng đặc biệt, gọi là trại cải tạo, nhằm huấn luyện sales thêm. Sếp người nước ngoài không có chìa khóa phòng và bọn mình khóa luôn cửa trong, để sếp bên ngoài. Cả đám bật film Bánh Mỹ (một bộ film về giới tính của Mỹ) lên xem, có cả bạn nữ nữa. Mặc sếp kêu cửa, ở trong cả bọn tắt đèn coi. Rốt cuộc suýt nữa bị đuổi cả đám.

Có thằng bạn, tự dưng nghĩ ra mô hình gọi là Mắt kiếng. Hỏi nó mắt kiếng là cái gì vậy thì nó nói đó là tương quan giữa giá vàng và giá dầu. Nó chuẩn bị sẵn 1 tờ giấy A4, kẻ làm 2 cột, 1 bên có chữ Vàng, 1 bên có chữ Dầu. Cứ 5-10 phút nó lại ghi giá vàng 1 bên, giá dầu 1 bên. Khi nào nó thấy 2 bên tự dưng chênh lệch gì đó thì nó đánh vàng. Ban đầu cũng có ăn lai rai lắm, nhưng kết cục thì cũng về La Mã. Cuối cùng nó nghỉ việc, mô hình mắt kiếng thất truyền. À thằng này có vụ scandal là yêu con nhỏ cùng làm, xong 2 đứa xuống bãi xe dưới hầm hun nhau này nọ, ai dè camera nó ghi hình, bọn mình ngồi trên coi film trực tiếp khí thế. Hài vãi cả ra.

Còn có anh đồng nghiệp lớn tuổi, dân xã hội. Anh vào training chưa hết khóa 7 ngày là đã mở tài khoản, đánh 1 hơi 3 ngày nhân đôi luôn. Sau vài ngày thì cháy và anh lại mở lại cái khác, và lại nhân 3. Cuối cùng, anh lại...cháy. Sau đó 1 tháng anh nghỉ việc.

Cũng có cô làm cùng, chuyển từ bảo hiểm sang. Hôm đó cô vừa mở 1 cái tài khoản 1.000 và vừa đặt lệnh chờ vào. Tới giờ họp, cả đám xuống phòng họp khoảng 2 tiếng, lúc lên thì giá đã chạm lệnh của cô và đã...cháy luôn tài khoản rồi. Cả đám dở khóc dở cười luôn. Còn cô 1 thời gian sau cũng chuyển nghề. Độ tuổi đã lớn như cô khó lòng mà theo cái trò trade triếc này nổi.

Ôi cái thuở ban đầu, nghĩ lại đôi khi vẫn thấy buồn cười. Cười vì sự ngô nghê, cười vì thiếu kinh nghiệm, cười vì háo thắng, cười vì cái tôi.... Chắc ai cũng có 1 thời như vậy nhỉ. Có kỷ niệm để mà nhớ cũng hay phết. Cuối đời thất nghiệp thiếu thì thì xin phép viết 1 quyển hồi ký để bán rẻ cho anh em trên TraderViet đặng kiếm tý cháo.

Anh em thích thì tuần sau lại kể tiếp nhé

Chúc anh em cuối tuần vui vẻ. Mình phải đi đây vì Ngọc Trinh đang đợi. Đi về sẽ report và tín dụng cho anh em đầy đủ

Giới thiệu sách Trading hay
Naked Forex - Phương Pháp Price Action Tinh Gọn

Naked Forex được đánh giá cao trên toàn cầu (theo Amazon) vì đã cung cấp một cẩm nang thực thụ cho những nhà giao dịch theo trường phái Price Action
Chắc là 500u còn lại @Duonghuy rút ra trả bạn gái trước. Hai ông bạn kia thì từ từ trả, không thì xù luôn.
Ko có tiền trả bạn gái nên cuối cùng phải bán sự trong trắng của bản thân cho bạn gái luôn. May bạn gái có trách nhiệm nên sau này lấy mình làm chồng

Hồi đó mình cũng thế, vay mượn lung tung, nói ra buồn lắm . Cùng tâm trạng
Các đồng chí phải vay mượn để tham gia là may ấy, chứ sẵn có tiền mà chơi thì còn mất nhiều hơn nữa, vì tiền mình ko xót bằng tiền nợ mà.

chính ra ngày trc còn có sân để những anh em ngu ngơ ngồi chém và trà đá với nhau, như kiểu thời sinh viên ấy, nhiêu kỉ niệm. giờ thì chỉ có mỗi sân này, muốn uống trà thì tự pha, buồn ghê cơ. Kể mà có Bác nào lập hội offline ở ngoài Hà Nội này thì mình cũng xin chân pha trà cho anh em

Các đồng chí phải vay mượn để tham gia là may ấy, chứ sẵn có tiền mà chơi thì còn mất nhiều hơn nữa, vì tiền mình ko xót bằng tiền nợ mà.

chính ra ngày trc còn có sân để những anh em ngu ngơ ngồi chém và trà đá với nhau, như kiểu thời sinh viên ấy, nhiêu kỉ niệm. giờ thì chỉ có mỗi sân này, muốn uống trà thì tự pha, buồn ghê cơ. Kể mà có Bác nào lập hội offline ở ngoài Hà Nội này thì mình cũng xin chân pha trà cho anh em

Giờ anh còn team mỗi với Ngọc Trinh. Vừa trade vừa chén nên không bị rào cản tâm lý nào cả. Lúc đó hormon nam giới nó đang ở mức cao nhất nên lấn át cả tham lẫn sợ

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 647 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 155 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,226 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 271 Xem / 12 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên