Cafe cuối tuần số 18 - Đừng biến việc Trading đơn giản thành phức tạp

DuongHuy

Administrator
Thành viên BQT
28,166
153,350
Trinh yêu dấu !

Em cứ hỏi anh mãi về công việc của anh, trader với trading ấy, là cái gì, có thú vị không, mà sao em thấy bây giờ các bạn trẻ thích làm trader quá. Em còn nói với anh, trader có phải như là diễn viên điện ảnh hay siêu mẫu gì không anh, có được săn đón gì không, có cát sê không...Nhiều thứ em muốn biết về trader quá đến nỗi anh không biết bắt đầu từ đầu cả

Nhưng thành thật mà nói với em, từ này nghe có vẻ hay hay thôi, nhưng theo anh thì nó mang nghĩa rỗng tuếch nhiều hơn. Nó như những từ màu mè khác, như hot girl là chỉ 1 cô gái có tầm vài ngàn người follow trên facebook hay chụp được vài tấm hình đẹp đẹp, như blogger là người viết bài hay copy bài ở đâu đó rồi đăng lên trang của mình, như phượt thủ là từ dành cho phần đa thanh niên lấy xe máy chạy lung tung, hay thậm chí facebooker là người chăm chỉ lướt facebook mỗi ngày. Bây giờ ở xứ mình thì từ ngữ gì mà dính đến các bạn trẻ đều bị các bạn cho lên đồng như vậy cả.

Trader theo anh thì nó cũng như ông bác sỹ, chú bảo vệ, cô lao công thôi, chả khác gì đâu em. Cũng là nghề làm để kiếm tiền. Có khác tý là trader làm công việc liên quan đến tài chính, nên người ta tự gán cho người làm trader là phải mặc vest, phải trí tuệ siêu phàm. Thực ra ở nhà anh toàn mặc quần đùi với cởi trần để trade thôi em ạ. Vừa mát lại vừa thoải mái. Và đặc biệt IQ của anh rất thấp, lưng lại có cả lang ben, thế mà anh vẫn làm trader tốt.

Ở Việt Nam mình và cả thế giới đôi khi có những thứ vui với nghề này lắm em. Trade bản thân nó là một môn khoa học, nghiên cứu hành vi đầu tư, nghiên cứu giá cả, tin tức...để đưa đến quyết định đầu tư, thì tự dưng có nhiều ông biến nó thành "thần bí", cứ như là đạo gì đó vậy. Người ta thì cố gắng chuyển sự phức tạp thành đơn giản thì các ông lại làm ngược lại, biến những thứ đang đơn giản trở nên phức tạp đến mức không ai hiểu nổi, rồi úp úp mở mở là chỉ có các ông mới có được chìa khóa để đọc sự phức tạp đó. Trong bóng đá bọn anh hay gọi đây là dạng "chuyển hóa bàn thắng thành cơ hội", cầu thủ còn mỗi cái khung thành trống lại không sút mà cứ rê dắt lung tung.

Em biết không, có nhiều ông còn chế ra những dạng học thuyết xuyên vũ trụ, xuyên tâm linh cho cái ngành này. Ổng mới nói sơ sơ trong 1 tiếng đồng hồ uống cafe thôi mà anh như đã bị trúng giáng long thập bát chưởng, không thể gượng dậy nổi. Nếu trading khó như vậy thì thôi anh đi ứng cử tổng thống Mỹ cho khỏe cho rồi, chắc dễ hơn. Mà anh hỏi là sao nghiên cứu ra cái học thuyết phức tạp thế làm gì, thì ông đó nói để giúp người khác làm giàu, giúp thu ngoại tệ về cho đất nước Việt Nam nghèo khổ. Nghe đến đâu anh chỉ muốn đề nghị trao ngay giải nobel hòa bình cho ổng thôi. Người đâu mà chí khí lớn quá, vậy mà ổng khoe chiều nào cũng đi mua Vietlott mà chưa thấy trúng. Ông trời thật bất công.

Em từng hỏi anh là các anh mở cái trang TraderViet ra làm cái gì. Bọn anh, mấy thằng vốn tự ca tụng nhau là Trader, đang xây 1 cái nơi giúp làm mọi thứ trở nên đơn giản hơn em ạ. Đơn giản không có nghĩa là dễ, vì thế giới nó đã nói trading thì 95% sẽ bỏ nghề sớm, tức là chả dễ gì. Bọn anh hi vọng sẽ bớt được thằng nào chết thì hay thằng ấy, bớt được thằng nào bị lừa thì tốt thằng ấy.

Và bọn anh không xây cái đạo Trading nào trong TraderViet cả, vì không muốn góp phần biến Trader VN mình thành các chiến binh IS, tử vì đạo cho cái học thuyết vạn người thịnh vượng kia.

Thôi, thư đã dài và cáp quang cũng đã bị cắn đứt, anh mong sẽ giúp em hiểu hơn về công việc bọn anh đang làm. Nhân tiện, em gửi thêm ít USD về cho anh nạp tài khoản gấp nhé. Hôm qua còn mỗi 25 USD thì bị tin ông Trump lượm nốt rồi, phải demo chay từ tối em ạ.

Yêu em và tin tưởng nơi em (về vụ sẽ sớm gửi USD cho anh) !!!

Giới thiệu sách Trading hay
Thấu hiểu Hành vi giá Thị trường Tài chính - Understanding Price Action

Là quyển sách hướng dẫn giao dịch Phương Pháp Price Action của Bob Volman, chỉ sử dụng duy nhất một đường MA và cấu trúc thị trường cùng hành vi giá để tìm kiếm lợi nhuận
Em từng hỏi anh là các anh mở cái trang TraderViet ra làm cái gì. Bọn anh, mấy thằng vốn tự ca tụng nhau là Trader, đang xây 1 cái nơi giúp làm mọi thứ trở nên đơn giản hơn em ạ. Đơn giản không có nghĩa là dễ, vì thế giới nó đã nói trading thì 95% sẽ bỏ nghề sớm, tức là chả dễ gì. Bọn anh hi vọng sẽ bớt được thằng nào chết thì hay thằng ấy, bớt được thằng nào bị lừa thì tốt thằng ấy.
Và cảm ơn anh đã giúp duy trì chút hy vọng nhỏ nhoi cuối cùng cho người nằm trong top 95% này.

Nói thực là em học trade chỉ để hiểu ý nghĩa những bức thư của anh Huy dành cho Trinh thôi ạ. :)

Hì ,trader đúng chỉ có việc chọn buy-sell dựa trên phân tích , phân phọt 1 số thứ liên quan đến tài chính , chứ có to tát gì đâu mà một số người cứ tô vẽ thổi phồng lên quá đà :D
Đôi khi lãi suất 1 tháng cũng chẳng bằng mấy mẹ hàng cá :oops: , nhưng được cái nghề này cho người ta nhiều hi vọng và những giấc mơ đẹp :D

Đúng ra giờ này ngủ. Mà tôi khoái cái zụ café cuối tuần nên nán lại đốt điếu thuốc (hiệu ông già le lưỡi):D, đọc truyện ngắn cho thư thả đầu óc, mà trong truyện như bác huy đang đá xoáy ai đấy? Cá nhân tôi thì nghĩ cái việc đơn giản hoá vấn đề nó cũng là cả vấn đề bác ạ!:D

Nếu nói thật em thích lợi nhuận khi tham gia vào thị trường. Em đang đánh demo và thử nhiều chiến lược mong kiếm được 1 chén thánh để làm giàu thật nhanh. Em test rất nhiều. Có nhiều lúc những chiến lược đó đem lợi nhuận 50% đến 70% tài khoản. Và lòng tự cao mình nổi lên tôi sẽ thành ông trum của thị trường này. Cuối cùng chiến lược thất bại... bằng cháy tài khoản.
Em bắt đầu lại bằng con mắt tôn trọng thị trường này. Không cố gắng để chiến thắng và cố gắng đi theo nó. Trong đầu em thị trường luôn đúng. Nếu em mất tiền là do em sai 1 điều gì mà em chưa nhận ra nó.

Bài viết của Huy bang chủ. hay quá.
Thứ 6 ngày 13 đen đủi của em. Xịt lô và cháy tài khoản :-(
Từ giờ em phải đặt nguyên tắc :
1. Không giao dịch khi uống rượu
2. Không giao dịch vào thứ 6 ngày 13

Có nhiều lúc những chiến lược đó đem lợi nhuận 50% đến 70% tài khoản.
Ngay lúc đó chú phải quyết đoán, cầm ngay sổ đỏ và vay mượn tối đa để tận dụng vận may. Thử tưởng tượng chú xoay được 10 tỷ và tháng đó kiếm 5 tỷ (50%), xong đem trả 10 tỷ tiền nợ kia, còn tiền lời bỏ bank sống lai rai đến cuối kiếp.

Chú dở quá. Hehe

Đúng ra giờ này ngủ. Mà tôi khoái cái zụ café cuối tuần nên nán lại đốt điếu thuốc (hiệu ông già le lưỡi):D, đọc truyện ngắn cho thư thả đầu óc, mà trong truyện như bác huy đang đá xoáy ai đấy? Cá nhân tôi thì nghĩ cái việc đơn giản hoá vấn đề nó cũng là cả vấn đề bác ạ!:D

Có ông kia truyền đạo làm giàu cho tôi bác ạ. Truyền xong tôi ngất đến giờ chưa tỉnh luôn

hôm qua đến ngày chiến thuật của mình đúng, lại kiếm được mấy xu của Trump, ngày trước nạp biết bao tiền cho Obama rồi chưa kịp đòi lại thì đã có người khác lên thay, khổ thiệt :D

Cảm ơn bác Huy nhiều, chúc bác cuối tuần relax, sang tuần nhận được nhiều USD từ trading or từ trader Trinh.

Em bắt đầu lại bằng con mắt tôn trọng thị trường này. Không cố gắng để chiến thắng và cố gắng đi theo nó. Trong đầu em thị trường luôn đúng. Nếu em mất tiền là do em sai 1 điều gì mà em chưa nhận ra nó.
quan điểm rất đúng, bạn sẽ sớm kiếm được lợi nhuận thôi, chúc bạn thành công :D

Thật ra thì công viec trading rất đơn giản.
Nếu nói theo đúng nghĩa đen thì Cả ngày chẳng làm gì, chỉ ngồi đếm tiền.:p

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,623 Xem / 96 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,507 Xem / 18 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 372 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 390 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên