[Câu chuyện] Con voi, sợi dây thừng và bài học ý nghĩa về niềm tin trong cuộc sống

[Câu chuyện] Con voi, sợi dây thừng và bài học ý nghĩa về niềm tin trong cuộc sống

Pan

Active Member
1,613
5,723
Khi một người bạn của tôi đi ngang qua một con voi thì anh ta dừng lại và suy nghĩ. Anh ta thấy rất khó hiểu về việc một con voi to lớn như vậy mà bị giữ chân bởi một sợi dây thừng cột ở chân trước của nó. Không dây xích, không lồng. Rất rõ ràng là nó đủ sức để thoát khỏi sợi dây đó mà không cần tốn một tí sức lực nào, nhưng vì lý do nào đó mà nó lại không làm vậy. Anh ta đến gần một người huấn luyện voi ở gần đó và hỏi là tại sao một sinh vật to lớn, khỏe mạnh như thế này lại phải chịu đứng đó và không có ý định chạy mất.

Người huấn luyện voi mới nói rằng: "Khi nó còn nhỏ, nhỏ hơn rất nhiều so với bây giờ, chúng tôi đã cột chân nó với sợi dây đó. Bởi vì nó còn quá nhỏ, nên nó không đủ sức để thoát khỏi sợi dây. Khi lớn lên thì nó cũng tiếp tục tin rằng nó không đủ sức để thoát khỏi. Nó tin là sợi dây là rất chắc chắn để giữ chân nó vì vậy nó không bao giờ cố gắng để thoát ra cả". Một sự thật khiến bạn tôi bất ngờ, con vật to lớn này có thể thoát khỏi bất cứ lúc nào nhưng nó không làm vậy vì nó tin rằng nó không thể, vậy là nó đành phải mắc kẹt ở chỗ đó cho đến hết phần đời còn lại của mình.

Cũng như con voi đó thì có bao nhiêu người trong số chúng ta giữ suy nghĩ mình không làm được một việc gì đó, chỉ bởi vì ta đã thất bại trước đó rồi? Nỗi sợ khiến ta chùn bước, nó gặm nhấm niềm tin của chúng ta hàng ngày, khiến ta không còn niềm tin để làm một việc mà ta từng khao khát nữa.

Bất kể điều gì mà bạn nghĩ tới và tin vào nó, thì bạn có thể đạt được nó. Happy trading!!!

Nguồn: TheUnboundedSpirit

Giới thiệu sách Trading hay
Khám phá Nghệ thuật Giao dịch Tiền tệ Chuyên nghiệp

Sách được viết bởi FX Trader chuyên nghiệp, có gần 30 năm giao dịch Forex cho các ngân hàng lớn thế giới như Citi, Nomura hay HSBC, đồng thời từng trading cho quỹ đầu cơ có vốn hàng chục triệu đô la
Mình nghĩ khi con voi đã trưởng thành...nhận thức đã rõ ràng hơn :(
Thử vùng ra ..giật đứt sợi dây thừng xem nào , có bị quản tượng lôi về nện cho 1 trận nhừ tử rồi xích bằng sợi dậy lớn hơn ko ?:p, giật đứt được sợi dây mà nghĩ là có dc tự do sao...thật thiển cận quá đi mà :D

Nói chung là con voi biết nhìn nhận rõ ràng hoàn cảnh thực tế , và biết lượng sức mình -ko nên làm những gì vô ích :p

===> Biểu hiện của con voi cho thấy nó hiểu sự việc này đa diện hơn những người đi sở thú -chỉ biết nhận định trên 1 khía cạnh nào đó :p
@ chỉ là ý kiến góp vui của mình thôi nhé , ko châm chọc ai đâu :p

Thử vùng ra ..giật đứt sợi dây thừng xem nào , có bị quản tượng lôi về nện cho 1 trận nhừ tử rồi xích bằng sợi dậy lớn hơn ko ?:p, giật đứt được sợi dây mà nghĩ là có dc tự do sao...thật thiển cận quá đi mà :D

Nói chung là con voi biết nhìn nhận rõ ràng hoàn cảnh thực tế , và biết lượng sức mình -ko nên làm những gì vô ích :p

===> Biểu hiện của con voi cho thấy nó hiểu sự việc này đa diện hơn những người đi sở thú -chỉ biết nhận định trên 1 khía cạnh nào đó :p
Biết quá nhiều ---> nguy hiểm ---> bắn

Thì cái nào cũng có nhiều khía cạnh mà bác :D. Ý của bác là về hiện thực, còn bài em viết là về tinh thần. Mà cái nào liên quan đến thực tại thì nó sẽ phũ phàng hơn, sự thật mất lòng mà, thanks bác đã góp ý :D.

Vậy sợi dây trói ae trader là gì: 95% thua lỗ, số ít còn lại kiếm 3-5% 1 tháng là ghê rồi. Nó sẽ ăn sâu vào tiềm thức mấy bác. Nếu muốn thành công thì bỏ ý niệm đó, đã mất công nghĩ tại sao ko nghĩ lớn

Vậy sợi dây trói ae trader là gì: 95% thua lỗ, số ít còn lại kiếm 3-5% 1 tháng là ghê rồi. Nó sẽ ăn sâu vào tiềm thức mấy bác. Nếu muốn thành công thì bỏ ý niệm đó, đã mất công nghĩ tại sao ko nghĩ lớn
Nói hay quá bác :D!

Tôi lại nghĩ là cái xích đang giữ ae là giấc mơ giàu nhanh x tài khoản => ae liều lĩnh
Lý do là vì cái giấc mơ giàu nhanh x tài khoản nó gắn kết với ae nhiều hơn là câu chuyện 95% thua lỗ

Bài học rút ra với ae trader chúng ta là: tiền trên fx đầy ra đó, anh em lại không dám hốt :)

Bài học chỉ là 1 nói, cách dạy chúng ta về niềm tin vào cuộc sống, tin vào thực lực bản thân. Chứ trong thực tế thì không có chuyện con voi nó tin vào chuyện nó không thoát khỏi sợi dây thừng, con vật nó rất bản năng chứ không bao giờ có chuyện tin vào cái gì đó

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 220 Xem / 10 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,015 Xem / 41 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,265 Xem / 41 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 331 Xem / 7 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,321 Xem / 84 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 341 Xem / 31 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên