[Chia sẻ] Mọi người thường làm gì sau những ngày "vô mánh"?

Pan

Active Member
1,613
5,723
Như trên tựa đề thì bài viết này mình và các anh chị em trên TraderViet hãy cùng nói về việc nên làm gì nếu có một ngày thắng lớn. Có thể quan niệm của mỗi người về con số “thắng lớn” là khác nhau, có người giao dịch nhỏ nhỏ thì 3, 4 hay 500$ đã là lớn rồi, với những ai hay đánh lớn thì có thể là 1, 2 hay thậm chí là 5000$ mới là lớn, nhưng mọi người sẽ làm gì sau đó? Anh chị nào hay sống ảo thì có thể chụp lên và đăng Facebook cho nhiều người trầm trồ khen ngợi, ai mà hào phóng, sộp sộp thì có thể tổ chức một bữa linh đình, bạn nào vừa mới thoát kiếp F.A thì có thể mua một món quà đắt tiền cho người yêu, v.v, có hàng tá việc mọi người có thể làm nếu như có một đống tiền trong tài khoản đúng không? Mình cũng đã từng hay đi khoe khoang, hay chi tiêu nhiều sau những ngày thắng lớn, nhưng sau khi mình đọc một câu chuyện của một Blogger thì mình không như vậy nữa. Thời điểm mình đọc bài đó cũng đã lâu rồi nên mình cũng không nhớ rõ anh ta tên gì và trang blog của anh là gì, chỉ nhớ sơ về nội dung nói về việc bạn nên làm gì sau một ngày thắng lớn.

Anh kể về một người bạn tốt cũng đồng thời là Trader giống anh, nhưng giao dịch kém hơn anh nhiều. Điều đặc biệt của anh Trader này đó là anh ta rất siêng năng và anh Blogger cũng chưa từng thấy anh ta khoe khoang hay là ăn mừng gì sau những ngày anh ăn đậm cả. Thời gian dần trôi qua thì anh Trader kia cũng dần giao dịch tốt hơn và vượt mặt cả anh Blogger này và trở thành một Trader thành công, không phải vì anh Blogger giao dịch ngày càng kém, anh vẫn luôn trau dồi và phát triển bản thân, nhưng chỉ do anh Trader kia phát triển nhanh một cách chóng mặt mà thôi. Anh Blogger nhận thấy điều này và anh hẹn bạn mình trò chuyện để học hỏi thêm bí quyết của anh. Khi cuộc nói chuyện kết thúc, thì anh mới vỡ ra một điều “À, thì ra đây là cách một Trader nghiệp dư trở thành một Trader thành công, và từ một Trader thành công lại trở nên thành công hơn nữa.”

Vậy, anh Trader kia đã làm gì mà từ một Trader yếu kém trở thành một Trader thành công? Anh Trader này chia sẻ rằng anh luôn rút kinh nghiệm từ thất bại và cũng đồng thời luôn học hỏi từ những thành công, anh chuyển hóa những bài học đáng nhớ thành kế hoạch và hành động. Anh sống một cuộc sống bình thường, cũng đi uống bia với bạn bè, cũng đi ăn tiệc vào các ngày lễ, cũng mua quà tặng bạn gái, nhưng không phải là vào những ngày thắng lớn. Trong những ngày đó, anh tiếp tục dành thời gian nghiên cứu về chiến thắng của mình. Có lẽ ngày đó là một ngày thị trường có hành động giá giống với những ngày thắng lớn trước đó. Có lẽ ngày đó là ngày bạn có thể tìm ra một ý tưởng giao dịch mới. Hay có lẽ ngày đó bạn đã tăng khối lượng giao dịch một cách hợp lý và chuẩn bị thật tốt. Còn rất nhiều điều hay ho có thể học từ những ngày này nhưng nhiều người thường hay bỏ qua điều đó.

Bạn có từng liệt kê những giao dịch thành công của mình trong một năm ra để học hỏi không? Điều mà đa số chúng ta hay chú ý đó chính là học hỏi từ những sai lầm để không mắc lại sai lầm đó nữa. Vậy thì tại sao chúng ta không thể học hỏi từ những thành công để sau này thành công đó sẽ lặp lại? Những chiến thắng và thất bại chính là những cơ hội lớn đối với những người muốn học hỏi, và đó cũng đồng thời là những hố đen đối với những người quá tự tin vào chính mình. Khái niệm về sự khiêm tốn không bao giờ là thừa trong cuộc sống nói chung và trong thị trường Forex nói riêng.

Hãy khai thật đi, mấy anh chị em đã làm gì sau những ngày vô mánh trước đó rồi :D?

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Wyckoff Hiện Đại - Kỹ thuật Nhận diện Xu hướng Thị trường Tiềm năng

Phương pháp Wyckoff là một phương pháp price action kinh điển và đem lại thành công cho nhiều trader. Phương pháp này là nền tảng của nhiều phương pháp trading nổi tiếng khác
Siêu bão thứ 5 3 tin lớn cuối cùng thị trường giật mạnh được đúng 1 đợt lúc khoảng 4h sáng, đa phần các cặp tiền giật dưới 500pip. Thất vọng quá, tưởng giật cả ngàn pip, hên là còn kiếm được tý lúc 4h sáng.
Đợt Brexit sau không còn zin như đợt đầu e rằng chỉ giật dưới 1000 pip quá. Năm nay hiệu ứng "Sell in May" cũng chẳng thấy đâu.

chả biết mấy bác chơi forex có cho ai biết không chứ mình chơi forex mình giấu kín như bưng. ai hỏi thì nói là chơi chứng khoán rồi lẩn đi. Trên đây thì mình comment nhiều chứ ra ngoài đời không ai biết mình là trader cả, mà ngoài đời cũng chả bao giờ mình nói về chứng khoán hay forex. Vậy nên sống ảo trên đây thôi.

Chẹp, đi ngủ để tránh trường hợp phởn mà cho thêm vài lệnh để trả lại thị trường một ít (hoặc hầu hết). :))))

chả biết mấy bác chơi forex có cho ai biết không chứ mình chơi forex mình giấu kín như bưng. ai hỏi thì nói là chơi chứng khoán rồi lẩn đi. Trên đây thì mình comment nhiều chứ ra ngoài đời không ai biết mình là trader cả, mà ngoài đời cũng chả bao giờ mình nói về chứng khoán hay forex. Vậy nên sống ảo trên đây thôi.
Đúng rồi bác, haha, chứ ở ngoài nói đến Forex thì nhiều người người ta có hiểu đâu, thà khỏi nói cho rồi, ai hỏi thì mình toàn nói là tui chơi kiểu kiểu giống như chứng khoán.

Ở VN mà bác khoe chơi forex thì chả khác gì bác khoe chơi đánh bạc là mấy.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 619 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 145 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,225 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 258 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 495 Xem / 38 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên