[Chia sẻ sách] Trade your way to financial freedom của tiến sĩ Van K. Tharp

Khánh Trình

Active Member
1,350
8,618
Đây là cuốn sách trading tuyệt vời, có lẽ là hay nhất trong những cuốn mình từng đọc về trade management, nhưng có lẽ không nhiều Trader thích đọc nó. Sách của Van Tharp thường mang nặng tính lý thuyết, không đưa ra các giải pháp nhanh chóng cho người đọc. Mà sở đoản của Trader là thường thích dùng hàng “mì ăn liền”, đọc xong là dùng được ngay. Trader thì đa số muốn tìm đọc bí kíp cho nhanh, chứ ít ai lại thích đọc trading psychology hay trade management.

chia-se-sach-trade-your-way-to-financial-freedom-cua-tien-si-van-k-tharp-traderviet.jpg

Trade Your Way To Financial Freedom không phải là một cuốn sách dễ đọc

Trong cuốn này, Dr. Van Tharp viết chủ đề chính về position sizing, tức là nghiên cứu về cách bạn sử dụng kích thước lệnh cho phù hợp trong với quá trình giao dịch. Nhưng cuốn này đi hết toàn bộ các chủ đề quan trọng về Trading, gần như từ đầu tới cuối, bạn sẽ không bị bỏ sót bất kì phần nào. Mình xem cuốn này là một phiên bản đúng nghĩa hơn của “come into my trading room” (sách của tiến sĩ Alexander Elder mà mình từng giới thiệu trên diễn đàn).

Nếu bạn thích đọc các quyển về trading system thì nên chọn sách của tiến sĩ Elder, còn sách của Van Tharp sẽ khó đọc hơn, nhưng cá nhân mình lại thấy như vậy cũng có cái hay riêng. Một cuốn sách hay nên là một cuốn sách khiến người ta phải suy ngẫm nhiều, đôi lúc phải đọc đi đọc lại may ra mới hiểu được ý nghĩa tác giả truyền đạt?

Thí nghiệm hệ thống giao dịch tung đồng xu chứng minh exit quan trọng hơn entry

Để tóm tắt quyển sách này, mình sẽ rút ra 2 bài học lớn nhất. Thứ nhất là thí nghiệm về một hệ thống entry ngẫu nhiên (hệ thống giao dịch tung đồng xu mà bạn @khapham1010 từng giới thiệu) có thể tạo ra lợi nhuận nếu bạn vào lệnh ngẫu nhiên nhưng bạn cần phải tuân thủ nguyên tắc thoát lệnh và có kích thước lệnh phù hợp.

Bài học thứ hai: hãy hỏi Trader, cái gì là phần quan trọng nhất đối với Trading. Nhiều người sẽ bảo đó là entry, nhưng như thí nghiệm về entry ngẫu nhiên mà bạn đã biết thì chứng minh ngược lại điều đó. Vậy điều gì là quan trọng nhất khi trade? Đó là cách bạn exit. Bạn hãy nghĩ đơn giản thế này, chính exit mới là cách định nghĩa lệnh của bạn có lợi nhuận hay thua lỗ, không phải cách bạn vào lệnh. Lời hay lỗ sẽ tùy vào cách bạn exit như thế nào.

Một chương khác cũng quan trọng trong cuốn sách là về trading psychology. Tiến sĩ Van Tharp cũng chỉ ra những quan niệm sai lệch về tư duy của Trader về trading. Bạn có biết về confirmation bias - sự thiên vị khi Trader nghĩ điều mình đang làm là đúng, mặc dù không có bằng chứng nào để chứng minh cho điều mình tin. Bạn sẽ đối mặt với điều này rất nhiều lần trong suốt quá trình bạn trade, gần nhất đó là trường hợp bạn phải ra quyết định nên hay không nên cắt lỗ cho lệnh giao dịch của mình :)

Các chủ đề khác cũng được đề cập trong cuốn sách bao gồm: các cách thức vào lệnh khác nhau, các phương pháp thoát lệnh, thấu hiểu về rủi ro và làm thế nào để bạn có được lợi nhuận, phương thức quản lý vốn... Tác giả viết hầu hết tất cả các chủ đề quan trọng trong trading, và vì thế đây là cuốn Trading rất toàn diện mà mình khuyên Trader nào cũng nên đọc.

Dù bạn chỉ vừa mới biết đến thị trường hay đã là Trader có kinh nghiệm cũng nên đọc cuốn này, nhưng đừng hy vọng nó sẽ cho bạn một bí kíp nào đó, vì Trading không bao giờ dễ dàng.

Những điểm cộng của sách:
  • Tuy mang tính lý thuyết nhưng ngôn ngữ tác giả sử dụng khá đơn giản, dễ đọc.
  • Khai thác chủ để position sizing, là chủ đề mà hiếm có sách Trading nào đề cập đến.
  • Thí nghiệm chứng minh exit quan trọng hơn entry rất thuyết phục.
  • Chart và các hình minh họa dễ hiểu.
  • Cấu trúc cuốn sách sắp xếp hợp lý.
Những điểm trừ của sách:
  • Vì tập trung vào thị trường chứng khoán và futures, sách sẽ ít có ví dụ về thị trường forex.
  • Sách xuất bản từ lâu (1998), nên sẽ có những mục sai lệch với tình hình thị trường tài chính thời điểm hiện tại.
  • Sách có đôi chỗ quảng cáo thái quá về các khóa học Trading.
File sách mình upload ở bên dưới. Các bạn có thể tải về để đọc trực tiếp.

Đính kèm

• Van-Tharp-Trade-Your-Way-to-Financial-Freedom.pdf
    3.8 MB · Xem: 1,672

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Mới Để Giao Dịch Kiếm Sống

Quyển sách của Tiến sỹ Alexander Elder đề cập đến những vấn đề cơ bản và cần thiết nhất với các trader. Sách được đánh giá rất cao trên toàn cầu
Đồng ý với sách là exit quan trọng hơn entry, thế nhưng rất ít tài liệu nói về cách exit, đó là lý do mình chuyển từ forex sang BO, vì trong BO mình không được tự quyết exit :D

Đồng ý với sách là exit quan trọng hơn entry, thế nhưng rất ít tài liệu nói về cách exit, đó là lý do mình chuyển từ forex sang BO, vì trong BO mình không được tự quyết exit :D

Chưa hiểu lắm, nếu không tự quyết được exit thì trade gì nữa :v

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 300 Xem / 15 Trả lời
  • captainfx trong Chuyện bên lề 711 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 169 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,230 Xem / 32 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên