Chọn hệ thống giao dịch thế nào cho đúng?

Khánh Trình

Active Member
1,350
8,618
Bài viết này trích đoạn từ blog của Rob Booker: "How do I choose the right trading system?". Nếu các bạn đã từng biết đến Rob, chắc hẳn sẽ biết cuốn sách "cuộc hành trình của một trader" nổi tiếng của anh (đã được share ebook trên forum). Rob thường có nhiều quan điểm trading rất hay, mình sẽ lần lượt giới thiệu với các bạn.

Hỏi: Làm cách nào để một trader chọn được trading system tốt?

Trả lời: câu trả lời là hãy chọn bất cứ trading system nào mà bạn muốn.

Khoan, anh không đùa tôi đấy chứ!

Tôi nghiêm túc đấy. Nếu bạn muốn trade theo trend, cứ tiếp tục. Nếu bạn muốn trade theo đường moving average, tiếp tục. Nếu bạn muốn giữ lệnh thật lâu, cứ tiếp tục. Nếu bạn thích trade ngược trend, cứ tiếp tục.

Đừng bao giờ nghe ai đó nói với bạn hệ thống giao dịch của bạn là thứ đáng vứt đi. Đừng lo lắng nếu bất kì thầy dạy trading hay guru nào “chứng minh” trading system của bạn là sai. Hãy chọn bất cứ trading system nào mà bạn muốn, để tôi giải thích trước khi bạn chê tôi "nói xàm" nhé:

1. Bạn sẽ dễ dàng tuân theo kỷ luật đã đặt ra.

Tại sao ư? Bởi vì bạn thích kỷ luật đó. Tại sao mọi người thường không tuân theo kỷ luật. Bởi vì họ chọn những thứ thuộc về người khác, những kỷ luật do người khác tạo ra hơn là các kỷ luật trading do mình tạo nên. Vì thế câu trả lời rất đơn giản: hãy làm những thứ mà bạn cảm thấy thích và bạn sẽ dừng việc phá hỏng kỷ luật trading, điều vô cùng quan trọng với mỗi trader.

2. Bạn sẽ thích thú với nghiệp trading của mình.

3. Bạn sẽ trở thành người có trách nhiệm với thành công của mình.

Một trading system không bạn vun đắp, bạn có đoán được chuyện gì sẽ xảy ra với nó không? Chúng ta thường sẽ đổ lỗi cho hệ thống khi ta trade thua. Chúng ta sẽ đổ lỗi cho kẻ tạo ra hệ thống đó. Bệnh thích đổ lỗi cho hoàn cảnh là "căn bệnh thâm căn cố đế" của loài người chúng ta, trader không thể nào thoát khỏi việc đó.

Lựa chọn một trading system một cách có ý thức, thấu hiểu từng yếu tố cấu thành nên trading system, bạn hiểu nó là một phần của bạn nên bạn sẽ càng có trách nhiệm với nó.

4. Bạn chia sẻ cái mà bạn đang ngày ngày học hỏi với những người khác, từ đó bạn sẽ học hỏi được nhiều hơn.

Chia sẻ là điều rất tốt – bạn sẽ học về hệ thống giao dịch của mình nhiều hơn khi bạn chia sẻ nó cho những người xung quanh. Bạn học cách tư duy thông minh hơn, học hỏi nhanh hơn qua kiến thức và kinh nghiệm của đám đông. Bạn học được những kỷ luật mới.

5. Bạn sẽ tập trung vào hệ thống mà bạn chọn với thời gian lâu hơn.

Tập trung là một điều tốt. Hầu hết các trader đều là những kẻ thích thay đổi. Họ thay đổi mọi thứ. Lúc thì trade thế này, mai thì trade thế khác. Họ dính lỗ. Họ chán nản. Họ chán hệ thống giao dịch của mình. Họ thay đổi, họ trade lỗ và họ lại tiếp tục chán nản. Cứ vòng vòng như thế, bạn không thể nào thoát khỏi cái "rat race" do chính mình tạo ra.

Giới thiệu sách Trading hay
Trading In The Zone - Thực hành Kiểm soát Cảm xúc bằng Tâm lý học Hành vi trong Đầu tư và Giao dịch Tài chính

Là quyển sách Top 1 toàn cầu về chủ đề đầu tư/trading, Trading In The Zone giúp thấu hiểu và quản trị cảm xúc cũng như giữ vững kỷ luật khi tham gia thị trường tài chính, nhằm nâng cao trình độ và hiệu quả đầu tư lên mức cao nhất có thể
Cứ trade theo hệ thống mà mình cho là đúng, đừng bị lay động bởi người khác và tuân thủ kỷ luật mình đặt ra… Nếu vẫn không có thành quả thì đã đến lúc đổi sang 1 trading system khác

Kiếm 1 hệ thống giao dịch phù hợp với tính cách và sở thích của mình -điều này dễ hay khó ?:oops::oops::oops:
Khi mà
(1)"Bệnh thích đổ lỗi cho hoàn cảnh là "căn bệnh thâm căn cố đế" của loài người chúng ta, trader không thể nào thoát khỏi việc đó"

(2)Hay 1 câu nói của người xưa " Con người ta đến chết mới hiểu được bản thân mình "

Từ (1)-(2) ==> phần lớn người ta ko hiểu bản thân - thích đổ lỗi ...vậy để có thể lựa chọn 1 hệ thống giao dịch phù hợp là điều hiếm người làm dc chứ ko hề đơn giản :D:D:D

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 647 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 155 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,226 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 271 Xem / 12 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên