Chúng ta có thể kiếm bao nhiêu tiền từ trading? Đâu là lợi nhuận thực tế

PepePips

Active Member
582
5,327
Đây là câu hỏi thông thường mà trader nào cũng gặp phải. Dù nhiều bạn vẫn biết rằng việc đi tìm một con số cụ thể là điều chẳng hề dễ dàng. Bài viết này là dành cho bạn.

Tại sao bạn lại đặt câu hỏi như vậy?

Chúng ta muốn biết chúng ta có thể kỳ vọng từ trading như thế nào và liệu lợi nhuận từ trading có xứng đáng với số tiền, thời gian mà ta bỏ ra. Sau đó bạn sẽ phải tính toán bạn cần có bao nhiêu tiền trong tài khoản mới có thể đạt đức mục tiêu mà bạn mong muốn. Điều này là việc hoàn toàn bình thường nhưng nó đôi khi nó rất nguy hiểm, mình sẽ giải thích.

Trading không phải là một công việc chắc chắn

Dễ thấy rằng sẽ không có chuyện bạn sẽ có một lợi nhuận chắc chắn và chờ bạn đến rút vào cuối tháng. Chúng ta đều biết điều đó nhưng chấp nhận điều này thực sự rất khó, đây là đặc tính không chắc chắn của thị trường. Trở thành một trader nghĩa là bạn phải học cách đọc chart, tìm hiểu về thị trường tài chính và học luôn về tâm lý giao dịch. Liệu bạn có chấp nhận công việc không mang lại sự ổn định cho bạn, có tháng thì lợi nhuận cao, có tháng chẳng có xu nào, có tháng thì lỗ.

Ai trong chúng ta chẳng phải đi làm ngày 8 giờ, cuối tháng nhận lương cố định. Ai cũng sợ những công việc không ổn định vì nó không chỉ ảnh hưởng đến chúng ta mà cả gia đình mà chúng ta gánh vác.

Đừng giới hạn bản thân mình

Vấn đề thứ 2 là việc bạn xác định mục tiêu lợi nhuận từ trading không đúng so với thực tế. Lấy ví dụ bạn kỳ vọng bạn kiếm được 5% lợi nhuận hằng tháng và bạn chỉ có thể kiếm được 3% lợi nhuận, bạn đã không hoàn thành mục tiêu mình đề ra, điều này sẽ khiến bạn chán nản và dẫn đến những suy nghĩ tiêu cực.

Cuối cùng thì chúng ta có thể kiếm bao nhiêu tiền từ thị trường?

Tiếc là, mình chẳng có câu trả lời nào chính xác cho bạn nhưng bạn có thể làm những điều sau:
  • Bạn đang ở đâu?
Bạn là người mới bắt đầu thì đừng nên đặt câu hỏi bạn nên kiếm bao nhiêu từ thị trường. Câu hỏi này không chỉ vô nghĩa mà còn chẳng giúp bạn đi đến đâu cả.
  • Chính bạn là đối thủ của bạn
Thay vì hỏi những trader khác kiếm được bao nhiêu từ thị trường, tại sao bạn không xem lại khả năng trading của mình đến đâu. Hệ thống mình đang theo đuổi đạt xác suất thắng bao nhiêu, bao nhiêu trade của bạn có khả năng quản lý tốt. Bạn có đang dính vào chuỗi thua liên tục không?

Hãy tự tạo cho mình một cuốn sổ để viết nhật ký giao dịch hằng ngày, kiểm tra nó thường xuyên để chắc chắn bạn đang đi đúng hướng.

Chúc các bạn trade an toàn!

Theo Tradeciety

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Với Phân Tích Liên Thị Trường

Quyển sách cung cấp cách thức giao dịch như các tổ chức tài chính chuyên nghiệp, thông qua việc khám phá bức tranh chung, những tác động trong sự kết nối tổng thể thị trường

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 200 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 83 Xem / 5 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 475 Xem / 38 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,560 Xem / 19 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 449 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên