Con đường Forex của tôi - Vì sao tôi thích EA đến thế

pokervn2012

Active Member
213
162
Chào anh em Trader Viet

Mình là dân mmo chính gốc, nghỉ việc ở nhà làm mmo đến nay là được 5 năm. Cũng vì làm mmo nên mình có nhiều thời gian rảnh rỗi, tuy nhiên mình mới biết đến forex cách đây 5 tháng. Thực ra mình biết đến forex cũng từ rất lâu rồi, cũng tham gia thử nhưng thấy rất khó nên bỏ, chỉ là 5 tháng gần đây thì tập trung tìm hiểu kĩ hơn về forex cũng như tìm đọc nhiều lý thuyết forex

Cũng như những lần biết đến forex trước đây, cũng từ một topic khoe hàng của pro nào đó bên mmo, tháng kiếm 5k, 10k từ forex mà mình lại phải mất công down MT4 về tìm hiểu. Khi nhìn khung lệnh MT4, mình chợt phát hiện ra là thị trường forex như những con sóng, lúc lên lúc xuống. Lúc đấy mình mới nghĩ là thị trường lúc lên lúc xuống, chứ không bao giờ xuống mãi mà không lên, nếu thế thì mình cứ đặt lệnh Buy hoặc Sell, nếu thua thì lại Buy hoặc Sell tiếp nhưng double volume lên, rồi sẽ đến lúc take profit. Đó là cơ sở cho con robot đầu tiên mà sau này mình mới biết người ta gọi đó là phương pháp martingale. Tiếp theo mình mới nghĩ là khi mình đặt lệnh, thì không thể cứ ngồi máy canh 24/24 để chờ xem lệnh TP hay SL để đặt lệnh tiếp theo, vì thế nên mình đã nghĩ đến robot Forex.

Vốn xuất thân là lập trình viên nên việc tiếp cận với EA là tương đối dễ dàng, chỉ trong 1 buổi tối mình đã tìm hiểu và viết xong con robot mà sau này mình gọi là martingale. Con robot này có chức năng là mình sẽ tìm điểm vào lệnh, và sau đó nếu bị SL thì cứ thế double volume lên đến lúc TP thì thôi. Ban đầu thì mình chạy với tk demo, làm sao lại đúng lúc thị trường thuận lợi nên win liên tục, không biết nên gọi là may hay là đen nữa, sau khi chạy được gần 2 tuần thấy lợi nhuận ngon quá mà không phải làm gì cả, mình đã tưởng cuộc đời mình lên hương từ đây :)) , thế là mình tạo 1 tài khoản real và nạp vào 100$. Đúng là ông trời trêu ngươi, sau khi chạy bằng tk real thì chỉ đúng 3 ngày là cháy tài khoản do gặp bão, thị trường cứ xuống mãi mà không thấy lên lại, đến lúc tk không chịu được nữa và cháy.

Tất nhiên là mình không bỏ cuộc, sau đó mình có thử các phương pháp khác, như đợi thị trường lên hẳn hoặc xuống hẳn rồi bắt đầu vào lệnh ngược lại kèm martingale. Nhưng đúng như người ta vẫn nói không thể chống lại được thị trường nên rồi các account sau cũng cháy.

Sau đợt đó mình quyết định bỏ hẳn phương pháp martingale này, rồi mình quay sang tìm hiểu lý thuyết forex căn bản, các mô hình nến, indicator, trong quá trình tìm hiểu mình kết hợp các lý thuyết đã học về indicator, mô hình nến vào trong EA của mình, tất nhiên là vẫn chưa có gì khả quan, các tk demo vẫn cháy đều đặn nhưng đã có những dấu hiệu tích cực nhất định.

Còn dưới đây là các lí do mà mình vẫn quyết tâm theo đuổi EA.

Là một lập trình viên nên mình nghĩ không có gì con người làm được mà robot không làm được, trừ giao dịch theo tin tức ra còn đã giao dịch theo mô hình là robot sẽ làm được, kể cả kết hợp indicator. Hiện nay mình đã biết cách đọc indicator bằng EA, nói chung chỉ cần có ý tưởng, có mô hình là có thể chuyển thành EA.

Thứ 2 là khi chạy EA thì mình sẽ không bị tâm lý như tự trade, ngoài ra thì không phải mất thời gian ngồi canh lệnh, thời gian đó mình để làm công việc hàng ngày lấy tiền đầu tư Forex

Thứ 3 là chạy EA mình có thể back test để dự đoán được trước một phần kết quả nếu đem vào chạy thật, nếu trade tay thì không biết phải mất bao nhiêu thời gian để thử được hết các mô hình mà mình muốn áp dụng vào giao dịch

Ngoài ra còn có 1 lí do nữa là chạy EA thì mình có thể thoải mái chạy tk demo mà không sợ chán như trade tay :D

Tình đến nay mình đã viết được vài chục con EA chạy theo các mô hình khác nhau, áp dụng các loại indicator khác nhau, nhưng vẫn chưa có con EA nào thành công, nhưng mình sẽ không bỏ cuộc, mình sẽ tiếp tục nghiên cứu thêm lý thuyết để mong muốn một ngày nào đó sẽ tìm được cỗ máy kiếm tiền khi đang ngủ trong truyền thuyết :))

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Wyckoff Hiện Đại - Kỹ thuật Nhận diện Xu hướng Thị trường Tiềm năng

Phương pháp Wyckoff là một phương pháp price action kinh điển và đem lại thành công cho nhiều trader. Phương pháp này là nền tảng của nhiều phương pháp trading nổi tiếng khác
Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Đồng chí này bên mmo thì kinh rồi, bên fx thì chưa thấy gì chứ về poker chắc các anh em ở đây gọi bằng cụ luôn

Bên này là forum về FX vs lại mình cũng chỉ muốn bàn luận về forex bên này thôi nên mong bác không nhắc đến poker tránh loãng topic :D
bác thử ghé quá topic tienha 123 basic xem viết EA kiểu swing vậy được không, có thể kết hợp thêm sóng elitowave cho chắc kèo

Đừng vội ném đá bạn này khi chưa gặp tôi nghĩ không phải là không khả quan .nếu bạn ở hn nội mình có thể gặp nhau. bạn có thể viết được theo ý tưởng của tớ .tó khảng định là có thể kiems đươc tiền.

Đừng vội ném đá bạn này khi chưa gặp tôi nghĩ không phải là không khả quan .nếu bạn ở hn nội mình có thể gặp nhau. bạn có thể viết được theo ý tưởng của tớ .tó khảng định là có thể kiems đươc tiền.

Về việc biến ý tưởng thành EA mình nghĩ nhiều anh em trên forum này làm được chứ ko riêng gì mình, hoặc bác có thể lên mql5 thuê code cũng được, mình đang có công việc riêng ổn định, forex là đầu tư cho tương lai với là tận dụng thời gian rảnh rỗi nên hiện tại mình chỉ tập trung vào các kiến thức mình đang có để tạo con EA cho riêng mình

bạn không đam mê thì thôi đừng ảo tưởng ở diền đàn này bb
Cục gạch sau còn to hơn cục đá trước.
Xong còn thả thêm một bom nữa!
:D:D

bạn không đam mê thì thôi đừng ảo tưởng ở diền đàn này bb

Thực sự không hiểu cậu nói cái gì, và không rõ là cậu có hiểu topic tớ đang viết về cái gì không nữa. Tớ không phải khoe khả năng viết EA, và cũng không có ý định làm coder

không hiểu thì thôi mình với bạn không hiểu tiếng của nhau đừng trả lời nữa mất thời gian.

EA bác phải ăn tiền trước khi bị thị trường thịt. Phải ăn trong thời gian thật ngắn rồi out. Em có test EA các kiểu, nhưng sẽ có 1 vài lần trong năm bị âm nặng, nếu vốn ít là cháy luôn. Giờ bác chế con EA làm sao mà phát hiện 1 vài lần bị âm nặng đó để tránh.

Martingle: tài khoản tăng nhanh. Nhưng có khả năng ngủm nếu thị trường 1 hướng.

Đặt Stoploss thì tăng không đáng kể, không đáng chơi EA

Chúc bạn thành công trên con đường fx nhé.
Đến một thời điểm nào đó sau khi có lợi nhuận bằng trade tay, tôi cũng sẽ tìm cách viết EA để kiếm thêm lợi nhuận. Tôi ko phải dân lập trình nhưng cũng đã cố gắng đi học 1 lớp C#. Trước cũng có mày mò tự viết con EA dựa trên BB + stoch, đánh trên H1 nhưng 1 tháng vào lệnh có 1-2 lần, tuy chạy thử backtest 2 năm thì có lợi nhuận nhưng ít quá do ít vào lệnh, drawdown lại cao, cho nên tạm dừng.
Hiện nay tôi cũng có chút ý tưởng dựa trên phương pháp đánh daily đang dùng.
Tôi có lời khuyên và ý tưởng nhỏ cho bạn, dù là kinh nghiệm cũng ko nhiều nhặn hơn bạn là mấy:
- Bạn nên tự trade tay 1 thời gian cho đến khi có lợi nhuận rồi hãy viết EA. Vì trade tay thì bạn sẽ thường xuyên quan sát thị trường và hiểu nó hơn, do đó viết EA sẽ sát với thị trường hơn.
- Nên thiết lập EA cho vào lệnh khi thị trường có xu hướng thì dễ có lợi nhuận hơn. Như vậy bạn cần thuật toán xác định xu hướng 1 cách tương đối sớm, khi đó xác suất win sẽ lớn hơn.

Có một ông Việt kiều người Mỹ tên David Bùi mà mình biết,kinh nghiệm cũng tầm nhiều,ông này buồn bán trên thi trường tài chính vào dạng cao thủ,không biết có bác nào biết không trên youtube có clip của ông,ông ta nổi tiếng là có những con robot kiếm về hàng chục nghìn pip/năm.Trước đây mình còn thấy ông ấy post robot lên zulutrade có tên David black box.Mình nhớ ông ta có nói robot giao dịch chính là đỉnh cao của tranding những cái người tạo ra nó cũng phải là một hiểu thấu đáo về thị trường hay nói cách khác là thành công khi trade băng tay.Các bác nào mà chưa thành công khi chơi bằng tay thì viết Robot cũng chỉ để học code MQL4 thôi,hihi,

Có một ông Việt kiều người Mỹ tên David Bùi mà mình biết,kinh nghiệm cũng tầm nhiều,ông này buồn bán trên thi trường tài chính vào dạng cao thủ,không biết có bác nào biết không trên youtube có clip của ông,ông ta nổi tiếng là có những con robot kiếm về hàng chục nghìn pip/năm.Trước đây mình còn thấy ông ấy post robot lên zulutrade có tên David black box.Mình nhớ ông ta có nói robot giao dịch chính là đỉnh cao của tranding những cái người tạo ra nó cũng phải là một hiểu thấu đáo về thị trường hay nói cách khác là thành công khi trade băng tay.Các bác nào mà chưa thành công khi chơi bằng tay thì viết Robot cũng chỉ để học code MQL4 thôi,hihi,

Mình vẫn đang học hỏi thêm về forex để áp dụng vào con EA của mình.

Bình luận tỉnh táo nhất hiện nay

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,293 Xem / 85 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 308 Xem / 27 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 275 Xem / 16 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên