Cuộc trò chuyện với bạn Trader người Myanmar ngay tại Sài Gòn

DuongHuy

Administrator
Thành viên BQT
28,524
153,867
Sáng thứ 7 tuần rồi, FXTM có tổ chức 1 hội thảo dành cho dân tài chính về đề tài Hậu Brexit thì thị trường sẽ ra sao tại Trung tâm hội nghị Metropole trên đường Lý Chính Thắng quận 3. Hội thảo có mặt một số chuyên gia như Ông Jameel Ahmad - Chief Market Analyst của FXTM, thường xuất hiện trên CNBC và Bloomberg, hay anh Nguyễn Quang Minh, Trưởng bộ phận phân tích kỹ thuật Vietstock và cả anh Nguyễn Sỹ Hà, trưởng bộ phận Phân tích kỹ thuật của bên Cty Chứng khoán TPHCM - HSC. Toàn là cây đa cây đề nên mình với 1 số anh em tham dự để xem tình hình ra sao, sẵn cũng để ngắm xem có hotgirl trader nào không.

Hội thảo tổ chức đông vui, bổ ích, nhưng đối với mình thì được 1 niềm vui cực kỳ tuyệt vời, đó là làm quen và kết bạn được với 1 anh bạn Trader người Myanmar, sang Việt Nam tham gia hội thảo.

Bạn Lin, 28 tuổi, được anh Nguyễn Đức Mạnh, quản lý thị trường Đông Nam Á của FXTM, giới thiệu với mình khi hội thảo đang còn chuẩn bị. Cũng bắt tay, giới thiệu sơ lược tý chút thôi rồi ai về chỗ nấy. Một lúc sau mình ngó xuống thì thấy Lin đang ngồi dưới cùng 1 mình, thấy buồn buồn. Thế là mình mò xuống, quyết tâm đem đến hạnh phúc cho Lin. Mình phải biết ơn Lin rất nhiều vì đã chịu đựng món tiếng Anh sai ngữ pháp và giọng đọc tệ hại của mình gần 2 tiếng đồng hồ mà vẫn hứng thú nghe tiếp.

Hình chụp cùng Lin. Lin mặc vest còn mình mặc đồ cùi bắp

Lin kể rằng bên Myanmar thì Forex mới du nhập tầm 2-3 năm gần đây thôi. Thị trường chứng khoán bên đó thì khá chán do quy mô nhỏ. Nhiều người bắt đầu biết đến Forex nhưng trình độ còn yếu lắm. Bản thân Lin cũng còn nhiều điểm yếu về tâm lý nên trade chưa được trơn tru lắm. Vì chưa có gia đình (tin tuyệt vời cho anh chị em nào muốn làm dâu Myanmar) nên Lin còn thoải mái đi lại và làm điều mình đam mê. Lin ở Rangoon, thành phố kinh tế số 1 tại Myanmar, như kiểu Sài Gòn vậy, và Lin nói Rangoon thì không bằng Sài Gòn được. Dân số nước Myanmar có mười mấy triệu thôi, thua xa Việt Nam là hơn 90 triệu rồi. Số người trade forex ở Myanmar chắc khoảng tầm trên 5000 người. Broker nổi tiếng bên đó thì có FXTM, FBS và USGFX.

Phải công nhận rằng anh bạn này rất thật thà, đúng như anh Mạnh FXTM nói với mình "thằng này nó thật thà lắm em", và cũng đúng như những gì trên mạng người ta nói về đất nước Phật giáo Myanmar.

Lin rất thích khi được nghe mình kể về TraderViet, về cộng đồng Trading ở Việt Nam. Mình móc điện thoại, mở TraderViet lên (tranh thủ quảng cáo ra quốc tế tý) rồi nói "trang web của bọn tao đó". Thế là Lin ngấu nghiến hỏi bọn mày hay bàn gì trên đó, có đông vui không, bọn mày trade có thành công không, lời khuyên cho tao với cho anh em Myanmar ở nhà là gì...Mình cũng ngồi nói thật hết luôn, về niềm vui, về rủi ro của trading và cả những điều thú vị của cộng đồng TraderViet. Lin rất thích thú, ngồi cười suốt.

Lin nói với mình "bọn mày có cộng đồng vậy hay quá. Ở Myanmar chưa có kiểu này nhiều. Để tao về làm 1 cái". Lin còn khen dân Việt Nam mình rất nhiệt tình nữa.

Cuối buổi mình mới được biết Lin là nha sỹ. Bên Myanmar tầm 16 tuổi là học xong phổ thông. Ngành Y thì học 7 năm thì tốt nghiệp. Nha sỹ đi nghiên cứu trading, cũng là điều hay ấy nhỉ.

Chỉ có 1 điều không hay là Lin kể chuyện đi taxi ở sân bay bị chú Taxi lấy hết 500.000 tiền vé ra vào sân bay. Lin hỏi mình giá đó đúng không, mình lắc đầu. Để lần sau bạn không bị lừa nữa, mình ngồi chỉ Lin dùng app Grab với Uber để biết giá trước khi đi. Lin cảm ơn rối rít, nói lần sau tao dắt bạn bè sang Việt Nam sẽ dùng app này để đi xe thôi.

Kết bạn luôn là 1 niềm vui. Nhờ buổi hội thảo mà mình có 1 người bạn mới ở một quốc gia khác. Hi vọng một ngày nào đó anh em TraderViet sẽ có 1 team đi giao lưu quốc tế với các anh em của các forum về Trading trong khu vực như Campuchia, Lào, Indonesia, Malaysia hay Myanmar, Singapore... lúc đó chắc sẽ vui lắm đó.

Happy and safe trading anh em !!!

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
Tài xế taxi gian ác nào chém vậy chả bảo sao người ta ghét taxi làm ăn gian dối.

Hội thảo toàn giống đực hay sao mà không thấy bác Huy chụp được tấm nào có nữ trader vậy.

Mới đầu chưa đọc chú thích tưởng bang chủ chúng ta mặc đồ vest chứ. Có vợ khổ thế đấy các bác ạ, đi dự hộ thảo, vợ chỉ cho mặc áo thun thôi ahihi e đùa tí

Dân Trade Myanma thấy thua dân TraderViet .
Mà biết bao giờ Việt nam mới đuổi kịp Myanma.
:D:D

sẵn cũng để ngắm xem có hotgirl trader nào không.
đoạn này ko thấy bác kể lại...
Lin rất thích khi được nghe mình kể về TraderViet, về cộng đồng Trading ở Việt Nam. Mình móc điện thoại, mở TraderViet lên (tranh thủ quảng cáo ra quốc tế tý) rồi nói "trang web của bọn tao đó". Thế là Lin ngấu nghiến hỏi bọn mày hay bàn gì trên đó, có đông vui không, bọn mày trade có thành công không, lời khuyên cho tao với cho anh em Myanmar ở nhà là gì...Mình cũng ngồi nói thật hết luôn, về niềm vui, về rủi ro của trading và cả những điều thú vị của cộng đồng TraderViet. Lin rất thích thú, ngồi cười suốt.
dẫn luôn cho ông ấy bài trở thành triệu phú forex từ tỷ phú cho anh ấy sướng...

Hố hố. Nay mới đc chiêm ngưỡng dung nhan của bác Huy. Nói chung là em thấy mặt bác ngoài đời giống mặt avatar vãi đ' =))
Sorry e thô nhưng thật ạ :D

"Thế là mình mò xuống, quyết tâm đem đến hạnh phúc cho Lin"
Thôi rồi , vậy là xong đời trai của bé Lin :D:D:D
Mà quả này cũng khiếp , Lin nó về tuyên truyền với đất nước nó
"ở Việt Nam , trade gặp mặt là phải xã giao như vậy ":D:D:D

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,039 Xem / 83 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 331 Xem / 21 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,356 Xem / 77 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 237 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 110 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 141 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 235 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên