Danh sách các trang web hay về price action

Khánh Trình

Active Member
1,439
8,619
Các bạn trader mới bắt đầu biết về trading thường thích sử dụng chart với nhiều indicator khác nhau. Để rồi sau một thời gian sử dụng các bạn mới nhận ra việc phụ thuộc vào indicator không phải là cách tốt để hiểu về thị trường.

Các bạn cảm thấy việc đọc và hiểu hành vi giá có một sự lôi cuốn đặc biệt, và lên kế hoạch tìm hiểu về price action. Có lúc mình cũng như bạn, xem price action như "chén thánh" trong trading. Nhưng quan điểm của mình về price action xem nó như một add ons để giúp trader có thêm công cụ để trade thắng trên thị trường. Bạn sẽ không thắng liên tục, nhưng bạn sẽ cảm thấy tâm lý thoải mái hơn, đỡ mù mờ hơn về thị trường.

Price action đã bị quảng cáo quá nhiều. Nhiều web trading cho rằng cách duy nhất để chiến thắng thị trường là sử dụng price action hoặc tập trung vào naked chart... Mình nghĩ điều đó khá vớ vẩn, vì trading có nhiều trường phái khác nhau, mỗi người có mỗi cách trade phù hợp với "cách hiểu" của họ về thị trường. Việc của anh em trader là đi tìm con đường phù hợp với cá nhân mình thông qua sự học hỏi và đánh giá liên tục. Bạn càng học nhiều, bạn càng hiểu nhiều về thị trường (hiểu với nhiều góc nhìn khác nhau).

Không riêng gì trader, anh em nào cũng thích sự đơn giản, vì trông nó có vẻ dễ dàng. Nhưng đơn giản thì không dễ. Steve Jobs có câu: "Simple can be harder than complex: You have to work hard to get your thinking clean to make it simple" - Đơn giản có thể khó hơn cả sự phức tạp: bạn phải làm việc cật lực để có thể biến mọi thứ trở nên giản đơn.

Trade price action vì thế yêu cầu trader phải tìm hiểu thật nhiều để có thể biến mọi thứ trở nên đơn giản và... dùng được.

Topic này mình sẽ tổng hợp lại các web hay về price action để anh em tiện tham khảo trong quá trình học tập. Các website mình giới thiệu không hề có thứ tự ưu tiên nào về mức độ hay dở (mình thấy web nào cũng hay :))

Tiêu chí để mình chọn các web price action hay bao gồm:
  • Tác giả share bài viết miễn phí.
  • Không affiliate hay buôn bán khóa học có liên quan.
  • Không viết theo kiểu setup các kiểu có thể tạo lợi nhuận khủng cho trader (hư cấu cmnr).

Forexmentoronline

Bạn nào hay đọc các bài viết của mình sẽ để ý mình hay dịch lại bài từ trang này. Đây là trang chuyên về trading price action trong vùng supply demand. Số lượng bài viết về vùng supply demand ở trang này rất lớn. Bản thân mỗi bài viết cũng phải mất 2-3h mới có thể đọc xong (ý kiến bản thân).

Đây là trang đáng tin cậy để bạn học tất tần tật các khái niệm về supply demand, price action, mô hình nến... Đặc biệt, trang còn có một số topic về orderflow trading, mình cũng có dịch một số bài. Bạn có thể xem tại đây.

Paracurve Trading

Paracurve trading có tên trước đây là No brainer trades - tác giả bỏ tên cũ vì nghe "kêu" quá. No brainer trades tạm dịch là trade không nghĩ ngợi. Chắc sau một thời gian trade, anh tác giả không thấy trade dễ chút nào nên quyết định đổi tên cho anh em trader không hiểu nhầm.

Các topic mà anh này share rất đa dạng, từ cách trade price action, quản lý vốn (những vấn đề mà trader nào cũng cần) cho tới các topic liên quan đến cấu trúc thị trường, order flow (viết rất kĩ và rất khó đọc). Anh em trader nào thích tìm hiểu chuyên sâu về thị trường mình khuyến khích nên đọc trang này, lâu lâu bookmark lại 1 bài hay. Tối rảnh lấy ra đọc cho nhanh lên trình tiếng anh cũng là một cách học :)

Yourtradingcoach

Trader nào tìm hiểu về price action mà không biết Lance Beggs và Yourtradingcoach là một sai lầm lớn. Mặc dù Lance có bán sách (đâu đó khoảng 300$, chẳng rẻ với anh em TraderViet), nhưng Lance rất hay share. Cứ định kỳ mỗi tuần vào ngày thứ 6 Lance sẽ gửi bài cho các bạn qua email (nên subscribe để đọc thường xuyên nhé các bạn).

Sách của Lance cũng có được share trên diễn đàn, các bạn search sẽ thấy.

Tradingsetupreviews

Trang này thì chuyên review lại các phương pháp trade price action, cách kết hợp price action với indicator từ các tác giả nổi tiếng.

Các bạn click vào tên của website sẽ có đường link tới web nhé, khỏi tốn công search google. Bạn nào biết web hay khác về price action, comment bên dưới mình sẽ tổng hợp thêm để anh em cùng biết. Danh sách sẽ được mình cập nhật thêm :cool:

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Wyckoff Hiện Đại - Kỹ thuật Nhận diện Xu hướng Thị trường Tiềm năng

Phương pháp Wyckoff là một phương pháp price action kinh điển và đem lại thành công cho nhiều trader. Phương pháp này là nền tảng của nhiều phương pháp trading nổi tiếng khác
Bài này bác @Khánh Trình viết mượt quá, đọc đoạn đầu cứ tưởng đang đọc 1 tờ báo tài chính chính thống nào đó chứ k phải TDV :D . Thanks bác đã chịu khó sưu tầm "chén thánh" cho anh em :)

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 808 Xem / 25 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 404 Xem / 28 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 354 Xem / 11 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 375 Xem / 17 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,706 Xem / 76 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên