Dấu hiệu cảnh báo vùng supply demand thất bại - Zone Exit Failure (phần 2)

Khánh Trình

Active Member
1,337
8,618
Thông thường khi bạn nhìn thấy một tín hiệu "thất bại" (exit failure) như mô hình nến pinbar ngược trong bài trước thì đó vẫn chưa là tín hiệu đủ độ tin cậy để bạn đóng lệnh trade vùng supply demand.

Khi nói đến mức độ tin cậy, ý mình không phải các tín hiệu cảnh báo này là sai. Các tín hiệu cảnh báo vẫn là dấu hiệu quá sớm để xác định thị trường đã hoàn toàn đảo chiều hay chưa. Vì yếu tố này bạn cần thêm một yếu tố nữa để gia tăng "độ tin cậy" cho thị trường.

Bạn nên chờ đợi thêm một cây nến tiếp theo để xác nhận xem cây nến pinbar đó có hiệu quả hay không. Điều này dẫn đến một tip nhỏ khi bạn quan sát dấu hiệu nến pinbar ngược xu hướng, đó là chờ cây nến tiếp theo đóng cửa.

Một cây nến pinbar bản thân nó không phải là một dấu hiệu chắc chắn rằng vùng supply demand sẽ thất bại, nó chỉ đơn giản là một mô hình nến, không có gì hơn cả. Nếu bạn chịu kiên nhẫn chờ thêm một cây nến nữa hoàn thành để xem đó là nến tăng hay nến giảm, bạn sẽ có thêm thông tin để biết vùng supply demand mà bạn chọn có thất bại hay không. Tất nhiên, điều này cũng sẽ tăng rủi ro cho lệnh giao dịch của bạn. (Lỡ nến tiếp theo mà bạn đợi lại là một cú flashcrash, bạn sẽ lại trách mình sao lại viết bài này, khổ lắm :().

Dưới đây là một ví dụ ở cặp AUDUSD trên khung H1:

Bạn hãy để ý vùng demand được đánh dấu màu vàng trong chart (xem thêm: cách xác định vùng supply demand)

dau-hieu-canh-bao-vung-supply-demand-that-bai-zone-exit-failure-phan-2-traderviet.png

Nhìn vào vùng demand ở chart bên trên, ví dụ nếu bạn đã đặt một lệnh giao dịch trong vùng này khi nhìn thấy cây nến spinning top xuất hiện bên trong vùng (đặt lệnh buy bên trên nến hoặc khi nến vừa hoàn thành chẳng hạn). Sau đó, bạn lại thấy cây nến pinbar giảm tiếp theo. Bạn có thể sẽ ra quyết định đóng lệnh ngay (theo kiến thức từ bài trước đó). Nếu bạn đã quyết định đóng lệnh, bạn sẽ phải rất thất vọng vì sau đó giá lại tiếp tục đi tiếp, bỏ bạn lại phía sau.

Tuy nhiên, nếu bạn đợi xem nến kế tiếp hình thành như thế nào sau khi nến pinbar giảm hình thành thì khả năng bạn giữ lệnh sẽ cao hơn. Cây nến tiếp theo là một nến tăng, chứng tỏ nến pinbar giảm trước đó không có tác động gì trong trường hợp này. Kinh nghiệm cá nhân: có khi nến tăng đóng cửa ở bên trên điểm cao nhất của nến pinbar, trường hợp này ta lại càng khẳng định khả năng giá tăng tiếp rất cao.

Điều quan trọng bạn cần ghi nhớ khi nhìn thấy các dấu hiệu cảnh báo là phản ứng nhanh của giá đi ngược với xu hướng của bạn. Phản ứng càng nhanh, mạnh nghĩa là "bẫy" càng lớn, khả năng vùng supply demand thất bại càng cao. Nếu như chart trên, thay vì xuất hiện nến tăng, nến giảm hình thành sau pinbar sẽ chứng tỏ vùng supply demand thất bại. Bạn lúc này "vui vẻ chấp nhận" đóng lệnh thôi.

Bạn cũng phải nhìn thấy thị trường tạo ra một thanh pinbar trong khoảng từ 1-4 cây nến sau khi thị trường vừa tiến vào vùng supply demand. Nếu thị trường ở yên trong vùng supply demand với thời gian lâu hơn và bạn nhìn thấy một nến pinbar hình thành sau đó thì ta sẽ phải xem lại. Đó có thể không phải là một dấu hiệu cảnh báo.

Kết luận:
  • Không phải khi nào bạn thấy nến pinbar ngược xu hướng, bạn cũng sẽ thoát lệnh ngay lập tức.
  • Chờ đợi nến tiếp theo hình thành sau nến pinbar để xác nhận tín hiệu.
  • Khi giá đã chạm vùng supply demand, dấu hiệu cảnh báo phải xuất hiện trong khoảng 1-4 nến, không nên đợi lâu hơn.
Bài này được xem như phần bổ sung cho 2 tín hiệu cảnh báo trước đó mà mình đã giới thiệu. Các phương pháp thoát lệnh hay báo hiệu trader nên thoát lệnh rất quan trọng trong trading. Entry của bạn có thể không tốt lắm nhưng exit phải thật hoàn hảo. Exit giúp bạn bảo toàn vốn, cắt lỗ và giúp bạn kiếm được nhiều lợi nhuận hơn. Hy vọng có thời gian rảnh, mình sẽ đóng góp cho anh em thêm vài series về phương pháp thoát lệnh hiệu quả.

Bài viết đã được update vào list tổng hợp các bài viết về vùng supply demand, anh em click vào link để tiện theo dõi.

Xem thêm các bài viết dấu hiệu cảnh báo vùng supply demand:

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Theo Xu Hướng Để Kiếm Sống

Sách chia sẻ chiến lược giao dịch, tâm lý, phương pháp quản lý vốn thực chiến của Trader 18 năm kinh nghiệm giao dịch theo xu hướng
E nghĩ a cứ lấy hình trực tiếp từ chart cũng đc mà, còn phần văn có thể lấy của tác giả :v

ủa bạn đọc bài nào về price action nhỉ, nếu bài mình share thì chắc chắn có hình hết chứ.
Cám ơn bác @Khánh Trình nhé. Dù giao dịch theo bất kỳ phương pháp nào, thì hiểu sâu về nguyên lý cung cầu để dự đoán diễn biến xu hướng giá, cũng rất cần thiết, giúp cho xác xuất thắng tăng lên đáng kể.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 33 Xem / 4 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 0 Xem / 1 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 219 Xem / 29 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên