Đây là cách bạn biết được điều gì là ưu tiên đối với bản thân

Pan

Active Member
1,613
5,723
Mỗi khi bước qua năm mới thì mình luôn có một câu hỏi cho chính bản thân là: “Liệu mình có cần phải thay đổi những gì hay không?”. Và câu trả lời luôn luôn là “Có”. Tại sao vậy? Bởi vì không ai trải qua một năm mà không có những sai lầm cả. Đây chính là thời gian bạn nhìn lại những thiếu sót của bản thân.

Bạn có bao giờ muốn làm một việc nào đó rồi tự nói với bản thân là “Thôi để mai đi” chưa? Không ít thì nhiều, ai cũng sẽ có những cái như là “mai”, “mốt”, “tuần sau”, “tháng sau”, … đó là những điều chúng ta thường tự nhủ với bản thân để trì hoãn làm một điều gì đó. Lý do ta hay tự nhủ là vì ta KHÔNG CÓ THỜI GIAN.

Đa phần là vậy đúng không nhỉ? “Mình không có thời gian để làm việc này nên để tuần sau vây.”. Nghe quen chứ? Quá quen là đằng khác. Một câu hỏi nữa được đặt ra là liệu những điều bạn “để tuần sau” đó có quan trọng với bạn hay không? Để biết nó quan trọng hay không thì hãy thay câu “Tôi không có thời gian” bằng câu “Đó không phải là ưu tiên của tôi” hãy thử làm ví dụ nhé:

“Alo, tao đang làm việc rồi và tao không thể đi uống cà phê với mày được bởi vì ĐÓ KHÔNG PHẢI LÀ ƯU TIÊN CỦA TAO.”

“Thôi để tháng sau hãy đi khám bệnh, SỨC KHỎE KHÔNG PHẢI LÀ ƯU TIÊN CỦA MÌNH.”

Nhìn vào hai ví dụ thì bạn có thấy điểm nào kì lạ không? Nếu bạn thấy trong câu nó có gì đó sai sai thì chính xác là nó sai thật rồi đấy. Bạn có xếp công việc của mình đứng sau việc đi uống cà phê với một người bạn không? Bạn có nghĩ sức khỏe của bản thân là điều mình nên tạm gác lại hay không khi bạn thật sự thấy không khỏe trong người?

Thời gian là một sự lựa chọn, bạn không sở hữu thời gian vì thế bạn không thể nói “Tôi không có thời gian”. Bởi vì nó là một sự lựa chọn nên bạn có thể làm chủ nó và sắp xếp thời gian một cách hợp lý dựa trên những ƯU TIÊN của bản thân.

Và đó là cách mà mình biết được điều gì là ưu tiên. Hi vọng bài viết hữu ích. Happy trading and Happy new year TraderViet.

Giới thiệu sách Trading hay
Thấu hiểu Hành vi giá Thị trường Tài chính - Understanding Price Action

Là quyển sách hướng dẫn giao dịch Phương Pháp Price Action của Bob Volman, chỉ sử dụng duy nhất một đường MA và cấu trúc thị trường cùng hành vi giá để tìm kiếm lợi nhuận

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 600 Xem / 32 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 187 Xem / 17 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 127 Xem / 5 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên