Đừng nhầm lẫn giữa Trading theo dự đoán và Trading theo khuynh hướng

khapham1010

Active Member
639
4,965
Hai 2 khái niệm thường gây mâu thuẫn nhiều nhất trong giới phân tích tài chính là dự đoán và xác định khuynh hướng (market bias). Cả 2 khái niệm đều ám chỉ việc xác định một diễn biến của thị trường trong tương lai nhưng kỳ thực nó có nhiều điểm không giống nhau, và sự khác biệt này cũng giúp anh em phân biệt được thế nào là một chuyên gia phân tích, thế nào là một Trader thực thụ.

Khác biệt lớn giữa Dự đoán (prediction) và khuynh hướng (bias)?

Dự đoán có nghĩa là tuyên bố về một điều gì đó sẽ xảy ra trong tương lai. Việc dự đoán nghĩa là anh em đang mong đợi một kết quả nhất định sẽ diễn ra (còn hiện tại thì chưa).

Trong giao dịch thị trường tài chính, ví dụ cụ thể nhất của việc dự đoán đó là phán đoán một cặp tiền sẽ giao dịch tại một mức giá nào đó trong tương lai.

dung-nham-lan-giua-trading-theo-du-doan-va-trading-theo-khuynh-huong-traderviet.jpg

Trong khi đó, một khuynh hướng (bias) là một quan điểm về thị trường tăng hay giảm trong tương lai. Định trước một khuynh hướng nghĩa là anh em sẽ cho rằng trường hợp này có khả năng sẽ xảy ra cao hơn các trường hợp khác. Cụ thể, khi anh em trade, sự tăng hay giảm của một cặp tiền tệ trong tương lai chính là khuynh hướng.

Là một Trader, anh em sẽ cần phát triển nhiều khuynh hướng về thị trường hơn là dự đoán.

Mark Douglas trong The Disciplined Trader từng viết một câu thế này: "Nếu bạn cho rằng thị trường sẽ tăng hay giảm giá một cách rõ rệt trong tương lai, đừng đánh giá lại suy nghĩ của bạn cho đến khi thị trường khẳng định điều đó".

Mike Bellafiore viết trong cuốn sách One Good Trade: "Thậm chí dù cho bạn đã xác định đúng khuynh hướng hay xu hướng của thị trường, bạn vẫn cần phải nắm vững các kỹ năng giao dịch (trading skills) để bắt kịp được những động thái đó. Đừng lãng phí thời gian của bạn vào việc dự đoán vì nó sẽ khiến bạn mất nhiều thời gian và công sức vô ích".

Một dự đoán mù mờ về điều thị trường sẽ xảy ra nhưng không quan tâm đến các động thái của thị trường là việc tệ hại nhất trong trading. Nếu bạn tiếp tục cố gắng để chứng minh khả năng dự báo của mình là chính xác nhưng thị trường không đồng ý, bạn chắc chắn sẽ thua từ lệnh này sang lệnh khác. Vì sao ư? Vì thị trường vốn dĩ đã không rõ ràng, việc bạn xác định chính xác một mức giá nào đó trong tương lai như các chuyên gia phân tích vẫn thường có phải là điều đáng mỉa mai?

dung-nham-lan-giua-trading-theo-du-doan-va-trading-theo-khuynh-huong-traderviet-1.gif

Bạn không phải là người kiểm soát, vì thế đừng tin vào các dự đoán

Mr.Market chính là ông chủ của cuộc chơi mà chúng ta đang tham gia. Thị trường sẽ không quan tâm bạn là ai hay dự đoán của bạn sẽ như thế nào, dù bạn có là Big Boy hay Retail Trader. Thị trường chỉ đi đến nơi nào mà nó muốn.

Một trong những sai lầm phổ biến nhất của người mới trade là cho rằng: để thành công trong Trading họ cần phải dự đoán đúng về thị trường và tin rằng dự đoán của họ có thể tác động đến thị trường. Họ tin với sức mạnh từ công cụ mà họ đang sử dụng, họ có thể biết thị trường đi đâu theo ý muốn. Chẳng hạn như ảnh hưởng của vùng hợp lưu được tổ hợp bởi nhiều công cụ phân tích kỹ thuật là một ví dụ được nhiều chuyên gia hay sử dụng. Mình tin rằng thị trường sẽ không quan tâm đến điều đó đâu.

Lấy một ví dụ gần đây trong cặp USDJPY. Một số Trader cho rằng thị trường sẽ giảm điểm sâu và tiếp tục bán tháo vì tin rằng người ta sẽ đổ xô đi mua đồng JPY sau khi Donald Trump trở thành tân Tổng Thống Mỹ. Họ tiếp tục vào lệnh bán nhưng không biết rằng tín hiệu quá bán đã hình thành trên thị trường... Cuối cùng, USDJPY tiếp tục tăng giá và breakout vùng kháng cự gần đó.

Do không có khả năng nhận ra sự thay đổi trong hành vi của thị trường, Trader chắc chắn sẽ thua lỗ, không những vậy họ sẽ còn bỏ lỡ những cơ hội kiếm tiền khác từ thị trường.

Trong trò chơi này, bạn là Trader - người chuyên giao dịch thị trường, một kẻ đầu cơ từ thị trường, không phải predictor - người sẽ đưa ra một dự đoán về điều gì đó (không bao giờ xảy ra). Kết quả giao dịch của bạn sẽ không phụ thuộc vào tính chính xác trong dự đoán của bạn mà phụ thuộc vào khả năng và cách bạn thích ứng nhanh chóng với hành vi của thị trường.

Theo Babypips

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách của Phù Thủy Trader Mark Minervini

Mark Minervini là một huyền thoại của giới trading toàn cầu. Bộ sách này mang đến các kiến thức cơ bản nhất về phương pháp giao dịch của Mark Minervini
cuối tuần đọc bài này hại não ghê, túm lại là nên tin phân tích kĩ thuật hơn phân tích cơ bản đúng không các bác?

Có hơi rối não một chút... bias quan trọng là đúng nhưng cái chính là làm sao bác xác định được nó? @khapham1010

Theo quan điểm cá nhân của mình Việc thích nghi nhanh chóng theo thay đổi của market cũng đồng nghĩa với việc phá bỏ tính nhất quán và kỷ luật mà bản thân tự đề ra.ví dụ như bạn theo dõi chỉ USDX thấy đang suy yếu,bạn sẽ vào lệnh long EU...cho đến vài ba ngày sau bất ngờ có tin gì đó khiến cho usdx mạnh lên và lại nhào vào short EU.qua đó có thể nhận thấy bạn mất đi sự kiên định của mình. Mặc dù có thể đem lại lợi nhuận chẳng hạn,nhưng việc giữ được kỷ luật và kiểm soát bản thân không hề dễ dàng. Mình thấy cần đề cao nhất là giữ vững kỷ luật.

Theo tôi thì tất cả điều là dự đoán, đoán có cơ sở hay đoán mò thôi. PTKT hay PTCB chỉ làm tăng lòng tin lên thôi, các bác nghĩ là mình đã có điểm tựa nên tự tin trong khi ra quyết định hơn là đoán mò thôi.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 45 Xem / 5 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 34 Xem / 1 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 112 Xem / 1 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 478 Xem / 21 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 279 Xem / 8 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,062 Xem / 40 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,786 Xem / 78 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên