Đừng quá tập trung vào lợi nhuận, hãy tập trung vào quá trình trong giao dịch

Pan

Active Member
1,613
5,723
Rất nhiều Trader mới thường đặt ra câu hỏi cho bản thân là làm cách nào để tạo ra nhiều lợi nhuận hơn nữa từ việc giao dịch Forex (giả sử như họ đã có lợi nhuận rồi). Vì vậy, họ cố gắng đặt ra những mục tiêu là mỗi ngày hay mỗi tháng mình sẽ phải đạt được một lượng ip nhất định.

Nhưng điều mình nghĩ thì hãy tập trung vào quá trình giao dịch của bạn thì hơn, đừng quá tập trung vào lợi nhuận.

Một điểm trừ của việc đặt ra mục tiêu phải đạt được lượng pip nhất định trong một ngày/tháng chính là bạn sẽ cảm thấy thất vọng nếu như bạn không đạt được mục tiêu đó. Sau đó, bạn lại tự nhủ với bản thân là mình sẽ cố gắng nhiều hơn để hoàn thành mục tiêu. Đây là lúc bạn bắt đầu tập trung quá nhiều vào “mục tiêu” của mình mà quên đi những bước cơ bản trong quá trình bạn đang đi theo.

Bạn tuân theo mọi nguyên tắc của mình nhưng kết quả nhận được vẫn là thua lỗ.

Có nên tạm thời thoát li khỏi quá trình mà mình đang đi theo hay không?

Không, không phải với khoảng thời gian ngắn như vậy.

Cuối mỗi ngày giao dịch, đừng tự đánh giá bản thân bằng số tiền mình kiếm được, thay vào đó hãy hỏi bản thân hai câu hỏi sau đây.

“Mình có tuân theo nguyên tắc hay không?”

“Mình có thực hiện những giao dịch theo hệ thống giao dịch của mình hay không”

Nếu câu trả lời là có với hai câu hỏi trên, hãy tự vỗ vai và an ủi bản thân. Điều quan trọng không phải là bạn lời hay lỗ, quan trọng là bạn đã tìm ra được mấu chốt của sai lầm và bạn sẽ có thể làm tốt hơn trong lần tới.

Nếu câu trả lời là không đối với hai câu hỏi, hãy tự vã vào mặt mình đi. Mình đùa thôi, nhưng hãy làm những việc đại loại vậy như là kiểm điểm bản thân, v.v. Bởi vì nếu như bạn không theo những nguyên tắc của mình thì bạn đang đẩy bản thân đến vực thẳm thất bại đấy.

Hãy định nghĩa quá trình của bạn bằng cách viết ra kế hoạch giao dịch của mình. Nếu nó hợp lý và phù hợp với tính cách của bạn, thì cuối cùng lợi nhuận sẽ tự đến với bạn thôi.

Nguồn: BabyPips

Giới thiệu sách Trading hay
Các Phương Pháp Price Action Kinh Điển

Bộ sách tổng hợp các phương pháp Price Action truyền thống và hiện đại, với các hướng dẫn cụ thể và dễ áp dụng cho nhà giao dịch
hãy tập trung vào việc hưởng thụ quá trình, không nên quá quan tâm đến sản phẩm hay lợi nhuận làm ra
câu này rất chuẩn trong nhiều khía cạnh thú vị khác của cuộc sống nữa :oops:

hãy tập trung vào việc hưởng thụ quá trình, không nên quá quan tâm đến sản phẩm hay lợi nhuận làm ra
câu này rất chuẩn trong nhiều khía cạnh thú vị khác của cuộc sống nữa :oops:
Bác đọc thêm sách "Hiểu về trái tim" và "Làm như chơi" của Thiền sư Thích Minh Niệm nhé

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 200 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 83 Xem / 5 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 475 Xem / 38 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,560 Xem / 19 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 449 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên