Đừng tìm những Trade Setup tốt, hãy tìm cách để trở thành một Trader giỏi

Pan

Active Member
1,613
5,723
Một trong những sai lầm lớn nhất của các trader mới vào nghề hay mình thường gọi là newbie chính là tập trung vào việc thắng lệnh hơn là trở thành một trader giỏi. Mình đang nói về những người mới với Forex chứ không nói về các bác lão làng luôn muốn vọc vạch những thứ mới nhé.

Những tay newbie sẽ dành phần lớn thời gian của mình vào phân tích kỹ thuật hoặc cơ bản để tìm ra một thiết lập (set up) có lợi nhuận. Một số khác thì thậm chí copy lệnh, ý tưởng và cả hệ thống giao dịch mà không cần biết trời trăng mây đất gì, thấy có lợi nhuận thì theo thôi.

Điều họ sợ ở đây chính là họ có thể bỏ lỡ những cơ hội tốt để vào lệnh, vì vậy hầu hết thời gian của họ đều dành cho việc phân tích kỹ thuật hoặc cơ bản. Nhưng họ không biết một điều là nhận ra được điểm mạnh và điểm yếu của mình thậm chí còn quan trọng hơn. Họ đã có cái nhìn sai lầm trong việc cân nhắc giữa thiết lập tốt và cải thiện bản thân, họ nghĩ một thiết lập tốt sẽ giúp họ thắng nhiều lệnh hơn, nhưng thực tế thì ngược lại.

Tôi không nói việc chú tâm vào phân tích hay copy ý tưởng này nọ không có ích. Ý tôi là việc cải thiện bản thân tốt hơn như là tạo nhật ký giao dịch hay tự mình tu luyện sẽ giúp bạn có lợi nhuận đều hơn, không phải lúc thì lên voi lúc thì xuống cờ hó. Ai mà không muốn lợi nhuận đều đều nhỉ?

Một tay đấm bốc (boxer) thành công thì sẽ không dại gì mà chui đầu vào những trận đấu ngay sau khi bước vào nghề. Họ biết là nếu làm như vậy chỉ tổ gây thương tổn cho bản thân mà không giúp mình trở thành tay boxer thành công được.

Điều đầu tiên họ làm chính là tập luyện và chỉ tập luyện mà thôi. Tập luyện để rèn luyện cơ thể vững chãi hơn, ghi nhớ những thế tấn công và cải thiện những yếu điểm của mình. Phải như vậy họ mới tự tin bước vào đấu trường. Dù vậy, tập luyện cũng là chưa đủ, họ còn phải học tập từ những trận đánh của mình để đúc kết thành kinh nghiệm bản thân, dần dần trở nên bất bại trong hạng cân của mình.

Hãy tưởng tượng nếu như tay boxer đó chỉ quan tâm việc chiến thắng hơn là trở thành một vận động viên giỏi thì mọi việc sẽ như thế nào. Có phải là họ sẽ đánh càng nhiều trận hết mức có thể không? Không luyện tập, không quan tâm đến sức chịu đựng của cơ thể, không biết điểm yếu của mình,… như vậy thì lên sàn bị đấm vỡ mồm là chuyện bình thường. Kết quả chỉ có một, THẤT BẠI.

Trader Forex cũng vậy thôi, chỉ có khác là khi thất bại thì ta không cần đi trồng răng hay có nhiều vết bầm tím trên người. Tôi nghĩ vậy thôi chứ bác nào mượn nợ để giao dịch Forex thì không biết nhé.

Quay trở lại vấn đề chính, nhiều người chỉ tập trung vào số dư (balance), lệnh thắng nhiều hơn mà bỏ bê những thứ khác. Họ không nỗ lực cải thiện những kỹ năng giao dịch của mình và theo thời gian thì kỹ năng của họ sẽ bị giới hạn trong thiết lập mà họ thường dùng.

Tập trung vào quá trình cải thiện bản thân thay vì tập trung vào lợi nhuận sẽ giúp bạn xử lý nhiều tình huống bất ngờ mà bạn có thể chưa từng gặp. Nó cũng giúp bạn bớt căng thẳng hơn khi giao dịch bởi vì bạn đã làm chủ được vấn đề của bản thân, cho nên việc lời lỗ nhiều hay ít cũng đã nằm trong tính toán của bạn.

Cuối cùng thì hãy nhớ là những lá bài tốt nhất sẽ không giúp bạn thắng cuộc chơi mà chính là cách bạn sử dụng những lá bài của mình như thế nào. Hãy tập trung vào trở thành một trader giỏi thì tự nhiên bạn sẽ thắng nhiều hơn thôi.

Nguồn: BabyPips
Xem thêm:

Giới thiệu sách Trading hay
Khám phá Nghệ thuật Giao dịch Tiền tệ Chuyên nghiệp

Sách được viết bởi FX Trader chuyên nghiệp, có gần 30 năm giao dịch Forex cho các ngân hàng lớn thế giới như Citi, Nomura hay HSBC, đồng thời từng trading cho quỹ đầu cơ có vốn hàng chục triệu đô la
Chỉnh sửa lần cuối:
vâng, tồn tại là số 1, tấn công mới là số 2.
a đen đã dạy ta nhiều điều mà ko thể nói thành lời đc.
tự mỗi người cảm nghiệm thôi
Cảm nhận của mình từ video này là:
- Khả năng phòng thủ <==> Luôn luôn Trade the plan and Plan the trade
- Kiên nhẫn, kiên nhẫn đợi đến khi điều kiện thích hợp để phản công <==> Luôn luôn đợi xác nhận của hành động giá trước khi vào lệnh để tăng khả năng chiến thắng. (price acition confirm)
;)

Anh em TraderViet thường chơi kiểu Brasil, lấy tấn công làm phòng ngự mà
Chúng ta có thể chơi kiểu Brasil với Lào hoặc Cambodia, nhưng nếu chơi với Barca (Mr. Market) thì chắc là hết hơi rồi bạn :)

Theo em anh em là 2 anh xanh, còn MK là ông quần đen áo xanh. Ông sẽ quyết định tất.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 904 Xem / 62 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 181 Xem / 9 Trả lời
  • HoàngBĐS trong Chuyện bên lề 778 Xem / 6 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên