Forex có phải là một hình thức kinh doanh thích hợp cho mọi người hay không?

Pan

Active Member
1,613
5,723
Forex tồn tại theo cách riêng của chính nó. Nếu như bạn muốn bước vào thị trường này thì bạn phải học về thị trường và thích nghi với thị trường. Bước vào thị trường mà không có một sự chuẩn bị nào thì bạn chết chắc. Kiến thức về Forex không thể ngày một ngày hai mà học được mà nó sẽ là một khoảng thời gian khá dài để bạn tìm hiểu và thích nghi với nó, nó không phải dạng kiến thức mà bạn học rồi quên đi một cách dễ dàng, giống như việc chạy xe đạp, một khi bạn đã chạy được thì bạn sẽ không thể nào quên được cách chạy xe đạp dù cho bạn không chạy xe đạp trong một khoảng thời gian dài. Bạn càng học hỏi và càng tập luyện giao dịch càng nhiều thì khả năng thành công của bạn càng cao. Câu hỏi được đặt ra ở đầu bài là Forex có thích hợp cho mọi người hay không thì nó phụ thuộc vào việc bạn có trang bị tốt cho mình những yếu tố sau đây hay không:

1. Kiến thức là sức mạnh

Điều này thì không cần phải bàn rồi vì ở mọi lĩnh vực thì ta luôn cần kiến thức để hoạt động tốt trong lĩnh vực đó. Và hơn nữa nếu như đó là kế sinh nhai của ta thì ta sẽ luôn cảnh giác và luôn sẵn sang học những điều mới để giúp ích cho công việc của mình. Trong thị trường Forex thì bạn không cần phải giỏi về kinh tế hay là tài chính để giao dịch tốt mặc dù có hiểu biết về những điều đó sẽ giúp ích cho ta nhưng điều đó không quan trọng bởi vì nhiều trader thành công đa số là những người không có kiến thức về tài chính hay kinh tế và họ đều bắt đầu với con số 0.

Điều quan trọng ở đây là ta phải luôn tìm tòi và học hỏi, không bao giờ là đủ cả và mình chắc rằng không một trader nào trên thế giới có thể khẳng định là mình hiểu thị trường Forex 100%.

2. Kinh nghiệm là một lợi thế

Những người mới khi bước vào Forex thì việc thua lỗ là không thể tránh khỏi còn việc những người mới có thể không bị thua lỗ mà còn lời nhiều thì chắc là do may mắn mà thôi cũng có thể do CỰC KÌ thông minh. Bởi thế kinh nghiệm đóng một vai trò rất lớn trên con đường đến thành công trên thị trường Forex này. Khi một trader gặp một thử thách mới thì đương nhiên kinh nghiệm của anh ta hoặc cô ta sẽ được mài duỗi và không sớm thì muộn thì trader đó sẽ tìm ra được hướng đi đúng cho mình để tạo ra lợi nhuận cao.

Đó là lí do tại sao nhiều người nói rằng giao dịch trong Forex là một loại trái cây để lại vị đắng sau khi ăn. Không phải ai cũng có đủ kiên nhẫn hoặc đủ nội lực để chịu được vị đắng này. Do đó bạn có thể học hỏi về cách giao dịch của những người khác và làm theo cách của họ. Nếu cách của họ hợp với mong muốn của bạn và tạo ra lợi nhuận thì tốt thôi, còn nếu không thì cũng tốt vì đó sẽ là kinh nghiệm cho bạn với những lần giao dịch sau. Bạn có thể chịu được vị đắng này hay không ? Nếu câu trả lời là không thì bạn nên từ bỏ ý định đi.

3. Tâm lý phải vững chắc

Quan điểm tiếp theo của mình chính là về tâm lý của bạn khi giao dịch và có một vài điều bạn phải chuẩn bị trước khi bước vào thị trường. Đầu tiên đó là tính kiên nhẫn. Bạn phải học cách kiềm chế bản thân khi đối diện với màn hình máy tính hay điện thoại hay bất kì công cụ nào để bạn giao dịch và phải chấp nhận rằng sẽ có những ngày mà bạn sẽ không tạo ra một đồng nào cả. Mình biết rằng đa số mọi người khi cầm trên tay cái điện thoại hay ngồi trước máy tính sẽ có xu hướng bị “ngứa tay”, hình như có một điều gì đó kích thích mọi người mở ứng dụng lên và vào lệnh. Mình không phét đâu, mình đã thấy nhiều rồi và với mình cũng vậy trong những ngày đầu bước vào Forex. Nếu những lệnh đó có lời thì tốt thôi còn nếu lỗ thì bạn sẽ bị mất khoản tiền đó một cách ngớ ngẩn. Vì vậy nếu như bạn không kiên nhẫn thì thành thật mà nói Forex không phải là sân chơi của bạn và tính kiên nhẫn là điểm khác nhau giữa một trader chuyên nghiệp và một trader amateur nào đó.

Lòng tham chính là trở ngại lớn nhất trọng thị trường Forex. Sự tham lam của bạn có thể khiến bạn mất nhiều hơn là bạn tưởng. Sau những lần giao dịch thành công, nhiều người sẽ có xu hướng đầu tư nhiều hơn ở những lần sau với mong muốn là sẽ thắng nhiều hơn và không phải ai với suy nghĩ đó cũng có thể đạt được điều mong muốn hoặc tệ hơn là họ sẽ bị ngã một cú rất đau. Đừng để lòng tham lấn át tâm trí mình và thị trường Forex không phải nơi thích hợp cho những người tham lam.

Nỗi sợ cũng là một nguyên nhân gốc rễ dẫn đến những thất bại trong thị trường này. Thực tế là nhiều người khi đã trải qua những thất bại nhất định thì họ có xu hướng bỏ qua những cơ hội tốt bởi vì họ sợ thua thêm một lần nữa. Bởi thế nỗi sợ là trở ngại lớn nhất đối với một trader, nó có thể kéo họ xuống thậm chí có thể nghiền nát họ. Có câu là “Có gan làm giàu”, mỗi người cần phải học cách khống chế nỗi sợ trong bất kì mọi lĩnh vực nào và đôi khi bạn cần phải mạo hiểm khi cần thiết nhất.

Bây giờ thì bạn có thể thấy được bạn có phù hợp với Forex hay chưa ? Khi xem xét kĩ lưỡng những vấn đề nêu trên thì bạn sẽ thấy được là Forex không phải dành cho bất kì ai nhưng bất kì ai cũng có thể thành thục cách giao dịch Forex nếu như họ có kỉ luật và tâm lý vững chắc.

Giới thiệu sách Trading hay
Thực Hành Phân tích Fibonacci

Tác giả sách là cựu trader quản lý quỹ kiêm học giả CMT. Sách đoạt giải và được xuất bản bởi Bloomberg Press. Sách khái quát từ cơ bản đến chuyên sâu về FIbonacci Trading
Chỉnh sửa lần cuối:
Bài viết quá hay. Các bác chỉ dùm e ở sg có hội offline nào hay hoạt động ở khu Bình Thạnh ko , cho e tham gia với.
Tks các bác nhiều...

• Like
Reactions: Pan
Bài viết quá hay. Các bác chỉ dùm e ở sg có hội offline nào hay hoạt động ở khu Bình Thạnh ko , cho e tham gia với.
Tks các bác nhiều...
Hiện thì mình không biết hội nào hay offline nha bác, mà chắc TraderViet cũng sẽ tổ chúc offline thôi nhưng không biết chính xác là khi nào :D.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,211 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 215 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 101 Xem / 5 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 482 Xem / 38 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,563 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên