Giao dịch Forex quá căng thẳng? Hãy tham khảo bộ khung này để mọi chuyện bớt phức tạp!

Giao dịch Forex quá căng thẳng? Hãy tham khảo bộ khung này để mọi chuyện bớt phức tạp!

Bianas

Senior Mod
Đã Xác Nhận
Trial mod
5,124
29,785
Tại sao những Trader thường thích sự đơn giản? Công việc trading vốn dĩ đã nhiều áp lực, thế nên nếu có thể bạn hãy làm mọi chuyện thật đơn giản để tập trung vào phần quan trọng nhất, từ đó có được hiệu suất giao dịch cao hơn.

Có khá nhiều chiến lược mà bạn có thể theo đuổi đối với dạng daily trading, từ price action đến Bollinger bands. Tuy nhiên, ở bài viết này mình sẽ không đề cập đến một hệ thống giao dịch cụ thể nào đó mà sẽ tập trung nói về một “bộ khung” mà một day trader nên bám sát bất kể hệ thống mà họ sử dụng là gì.

Bộ khung này bao gồm những ý sau:
* Bao quát những phần quan trọng của một chiến lược;
* Không sử dụng nhiều hơn hai chỉ báo;
* Cho phép bạn sử dụng những công cụ mà bạn yêu thích.

Vậy những điều bạn cần làm đối với bộ khung này là gì?

1. Tìm kiếm những xu hướng

Việc đầu tiên bạn cần làm đó là tìm ra một xu hướng. Để mọi thứ đơn giản, hãy chọn lựa duy nhất một công cụ để hỗ trợ bạn làm việc này.

Một số gợi ý cho bạn:
* Sử dụng MA (MA cắt MA hoặc giá cắt MA);
* MACD di chuyển lên trên mức 0;
* ADX di chuyển lên trên mức 25;
* Trend line;
* Các chỉ báo dao động với chu kỳ tính toán lớn (Stoch, CCI, RSI).

2. Xác định điểm hồi giá

Tiếp theo việc của bạn là chờ đợi cho trend chậm lại vào lệnh tại vùng giá hồi.
Nhảy lên một chiếc xe đang chạy có thể giúp bạn đến đích, tuy nhiên thử thách chính là làm sao làm việc đó mà không bị thương. Trading theo xu hướng cũng giống như thế, hãy vào lệnh chỉ khi bạn chắc chắn và cảm thấy an toàn.

Đối với day trader thì mục tiêu là kiếm lợi nhuận trong ngày, tức là bạn không trade dài hạn, khi đó điểm dừng lỗ thật sự là một vấn đề. Và để đạt được kỳ vọng lợi nhuận thì bạn cần đặt dừng lỗ tương đối chính xác nhằm tránh bị quét stop-loss.

Bạn phải xác định được điểm hồi đề vào lệnh. Ví dụ đối với chiến lược kết hợp đường MA và chỉ báo ADX mình đã giới thiệu tuần trước, thì điểm hồi chính là khi giá quay đầu chạm đường MA.

Hãy nhớ mục tiêu của bộ khung này – sự đơn giản. Hãy dùng chỉ một công cụ để xác định điểm hồi giá. Dưới đây là một số gợi ý cho bạn:
* Đường trung bình;
* Chỉ báo dao động;
* Đường trend-line;
* Price action.

3. Vào lệnh và thoát lệnh

Một chiến lược giao dịch kiểu hàng ngày sẽ không thể nào hoàn thiện nếu thiếu quy tắc vào/thoát lệnh. Bạn phải biết tương đối chính xác vị trí mà bạn sẽ vào, khi nào thì thoát lệnh. Từ đó bạn có thể “xuống tay” một cách dứt khoát. Những quy tắc này cũng giúp bạn tính toán tỷ lệ R:R (risk-reward) trên mỗi trade.

Và để giữ cho mọi thứ đơn giản, đừng add thêm những indicator nào nữa, bạn nên sử dụng những cái mà bạn đã chọn ở bước 1;2 để làm cơ sở cho việc vào/thoát lệnh.
Hãy cùng xem xét một ví dụ!

giao-dich-forex-qua-cang-thang-hay-tham-khao-bo-khung-nay-de-moi-chuyen-bot-phuc-tap.jpg

Hình minh họa [M15-USDJPY]
Đầu tiên, bạn xác định trend-line dựa vào điểm A, B. Giá đã tạo được đỉnh thấp thấp hơn. Sau đó đợi giá di chuyển giảm tốc, hồi về tại điểm C, chạm đường trend-line đã vẽ sẵn trước đó. Vào lệnh khi có nến tín hiệu pinbar cùng hướng với trend trước đó. Stop-loss bạn đặt quanh ngưỡng kháng cự mạnh phía trên. Thoát lệnh dựa vào vùng giá đáy mới được tạo (điểm D).

Đây là một ví dụ khá rõ ràng minh họa cho bộ khung mà mình đã đề cập phía trên. Anh em có thể thấy cả quá trình khá đơn giản, không có những indicator phức tạp rối mắt, không phải phân tích quá nhiều và sâu, nhưng vẫn đảm bảo được các yếu tố cần thiết giúp anh em chủ động kiểm soát lệnh giao dịch.

Hãy nhớ, giữ mọi thứ thật đơn giản, khi đó có thể anh em sẽ lạnh lùng hơn khi xuống tay với em market, biết đâu market sợ lại cho anh em nhiều profit hơn.

Anh em còn có đóng góp nào cho những day Trader thì vào comment luôn thể nhé!

Happy trading!!

Giới thiệu sách Trading hay
Đánh Bại Thị Trường Forex - Tư duy khác biệt và các kỹ thuật giao dịch của chuyên gia quản lý quỹ triệu đô

Sách chia sẻ kiến thức và kinh nghiệm trading từ một chuyên gia quản lý quỹ, cùng các kỹ thuật giao dịch giúp quỹ này đứng trong top nhiều năm
Chỉnh sửa lần cuối:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• phaisinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 38 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 259 Xem / 28 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 367 Xem / 8 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 114 Xem / 1 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 77 Xem / 2 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,373 Xem / 85 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên