Giao dịch trên thị trường tài chính bạn cần tố chất gì? ( Phần 1)

SouthLight

Active Member
646
1,016
Chào các bạn,

Đầu năm dương lịch, cuối năm âm lịch, tớ xin đóng góp , chia sẻ chút kinh nghiệm và quan điểm của mình tới các bạn mới giao dịch cũng như các bạn đã giao dịch lâu lắm lắm rồi trên thị trường này.

Giao dịch trên thị trường tài chính chuyện thua lỗ là một chuyện đương nhiên và điều đấy cần phải có cho mỗi trader và nó là một phần không thể tách rời trong cuộc sống của mỗi người ( nếu bạn hiểu thua lỗ ở đây theo nghĩa rộng); hay nói theo một cách khác là bạn đã trải nghiệm qua mùi của sự thua lỗ, thất bại mất mát v.v. Có người sau mỗi trải nghiệm đấy trong cuộc sống lại đứng dậy được và đi tiếp hành trình của mình rồi vượt lên được qua những thua lỗ mất mát đấy của mình bởi họ học được những lỗi mình phạm phải và rút kinh nghiệm để sửa và thích ứng với diều kiện hiện tại; người khôn hơn nữa thì nhìn những lỗi lầm người khác mắc phải để học và tránh cho mình.

Giao dịch trên thị trường tài chính trên diện rộng, có nghĩa có tính toàn cầu, nhà giao dịch phải đối mặt với các tổ chức, định chế tài chính các ngân hàng và những anh tay rất to, họ chiến đấu với nhau âm thầm qua các khung cửa đóng và không ai trong số họ dĩ nhiên là muốn mất tiền. Tôi và bạn là những người sinh sau đẻ muộn hơn họ rất nhiều và tiềm lực tài chính cũng chẳng bằng móng tay của họ nốt, vậy nên muốn ăn được tiền và giữ được tiền ăn được ( trong nghề này có 3 dạng người: 1) chẳng bao giờ thắng nổi( toàn thua, rồi đến một ngày cũng phải giải nghệ), 2) Làm ra được tiền, nhưng lại không giữ được lâu và dạng thứ 3 là chuẩn nhất, vừa làm được ra tiền và cũng giữ được tiền luôn không để lủng nữa.) của thị trường này tôi và bạn cần phải có một là các tố chất Trời cho, hai là nếu chưa có các tố chất đấy tôi và các bạn phải tập, luyện và tập, rồi lại luyện nó cho đến khi nó thành một thói quen tốt cho mình và ăn vào tiềm thức của mình ( tiềm thức bạn cứ hiểu nôm na nó giống như là một ổ cứng của máy tính vậy, nó lưu trữ các thông tin trong quá khứ và khi hiện tại ý thức của mình gặp phải vấn đề cần xử lý, phần tiềm thức sẽ kích hoạt ý thức hành động; ví dụ: bạn đã trải nghiệm qua một vụ cháy nhà và lần đấy bạn bò ra và thoát khỏi được vụ cháy, một ngày nào đó bạn ở trong một khu nhà và có người hô " cháy nhà", bạn sẽ tự động tìm hướng thoát ra xem có chỗ nào bò ra được không, vì tiềm thức bạn lúc đấy kích hoạt và điều khiển ý thức bạn làm điều đấy; cũng vậy nếu bạn so sánh với giao dịch bạn cũng sẽ thấy là không hiểu sao tớ cứ đôi khi hơi thấy có lời chút là bay ra do giá cứ " dựt dựt" lèm tớ sợ quá nên đóng lại cho chắc ăn, đóng xong nó lại lên tiếp tớ tiếc nuối lại bay vào tiếp...rồi tớ thua lệnh đấy...và chẳng hiểu tại sao năm rồi tớ làm vậy, năm sau vẫn thế rồi năm này cũng vậy :)

Vậy tố chất gì chúng ta cần để giao dịch để có lời hiệu quả và giữ chặt quyết không buông đồng tiền khó khăn lắm mới kiếm được từ nó? Hay mình chẳng cần tố chất gì cả, mà xem có chiêu gì ở đâu học cái, hay có con indi hay EA nào ngon là tiền sẽ tự động mở cửa chui vào nhà? " Chiêu" cũng là điều hay, indi cũng chẳng tệ và nếu có em EA nào ngon cũng okay, nhưng nếu thiếu tố chất cần thiết, những thứ đấy cũng chẳng giúp gì được bạn trong giao dịch hết, nếu bạn không có những tố chất cần thiết cho nghề giao dịch.

Vậy tố chất nào tôi cần để đạt được những điều đấy trong giao dịch?

Có 3 tố chất bạn cần:
1) Kỷ luật
2) Kiên nhẫn
3) Đều đặn

Kỷ luật là gì và kỷ luật như thế nào mới gọi là kỷ luật trong giao dịch? Tôi ngồi ngay ngắn, mắt không quay cóp như kiểu cô giáo vẫn dạy hồi ngồi ghế nhà trường là kỷ luật, hay nó là một cái gì khác nữa?

Trước khi nói đến kỷ luật trong giao dịch, ta phải đề cập đến kế hoạch giao dịch trước đã rồi mới nói đến kỷ luật khi lên kế hoạch, thực hiện kế hoạch và giữ kế hoạch ( cũng giống kiểu kế hoạch hóa gia đình vậy :)

Tôi và bạn chắc ai cũng vẫn thường nghe được hay đọc đâu đó câu cửa miệng của các traders thế hệ trước là: "plan your trade(s), and trade your plan" Lên kế hoạch cho giao dịch của bạn và giao dịch theo kế hoạch của bạn. Có mỗi câu vậy thôi mà trader nào cũng phải tập và luyện nhiều năm lắm mới thực hiện nổi, có nghĩa là trước khi họ gia nhập thị trường, họ lên kế hoạch cho lệnh của họ rất tỷ mỉ và đến khi quyết định rồi, thì họ ra nhập thị trường trong chớp mắt và cứ theo kế hoạch đã định rồi theo; tất nhiên mỗi người có một phương pháp, chiến lược và chiến thuật của riêng mình, chẳng ai giống ai, nhưng những cái đấy là các điều kiện tiên quyết mà bạn cần có để lên kế hoạch giao dịch cho mình được là sẽ giao dịch sản phẩm của mình ở giá nào, lúc nào v.v. Khi có kế hoạch rồi thì có nghĩa là phải làm theo kế hoạch, chứ không có "đung đưa, lung lay" tinh thần nữa, và cứ thế theo kế hoạch đấy đến cùng; điều này đòi hỏi bạn phải có kỷ luật cao mà kỷ luật có được nó lại đòi hỏi nhiều điều kiện lắm, đấy là các điều kiện nội tại trong nội hàm của bạn, rằng bạn có phải là người có quyết tâm cao và một ý chí lẫn nghị lực rất mạnh hay không? Còn kỷ luật ngoại tại là do bối cảnh xung quanh đưa bạn vào thế phải có kỷ luật, ví dụ như bạn đi bộ đội, thời gian quân ngũ, kẻng lúc 4h sáng trời mưa tầm tả bắt bạn dậy và chạy bộ bạn vẫn phải dậy và phải chạy, còn không bạn bị kỷ luật. Nhưng nếu bạn là một ngươi yêu chạy bộ thôi và ở nhà và vẫn thường dậy từ lúc 5H sáng để đi chạy, nhưng hôm nay trời mưa lúc 5H sáng, bạn tỉnh rồi nhưng cứ đắn đo và không ra khỏi giường để chạy như thường lệ, do bối cảnh làm bạn nản, chần chừ...bạn chỉ có thể tự dậy để chạy bất chấp trời mưa nếu bạn có một ý chí và nghị lực vững vàng. Muốn có được kỷ luật, bạn cần có một cái khung kỷ luật và các yếu tố cần thiết để tập luyện nó cho mình và biến nó thành một thói quen trong cuộc sống hàng ngày; làm đi làm lại nó sẽ làm cho ý chí bạn lớn mạnh hơn, lúc đấy mọi kế hoạch bạn làm, bạn thực hiện đều theo kỷ luật hết, và cái đấy là cái rất cần cho mỗi nhà giao dịch, dù là cá nhân hay tổ chức.

Phần 2 tớ sẽ nói về tính Kiên nhẫn trong giao dịch là gì, tuy nhiên tớ viết khi nào thấy có người quan tâm, còn không thấy viết cũng phí vì tớ hơi keo, ít khi cho không cái gì; vậy bạn nào quan tâm tiếp vote nhé, đủ 50 votes, tớ viết tiếp. 1 Vote=1Like :)

Năm mới 2017, chúc các bạn mạnh khỏe, luôn lạc quan, yêu đời và vui vẻ hạnh phúc!

Minh

Giới thiệu sách Trading hay
Đánh Bại Thị Trường Forex - Tư duy khác biệt và các kỹ thuật giao dịch của chuyên gia quản lý quỹ triệu đô

Sách chia sẻ kiến thức và kinh nghiệm trading từ một chuyên gia quản lý quỹ, cùng các kỹ thuật giao dịch giúp quỹ này đứng trong top nhiều năm

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 989 Xem / 63 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 261 Xem / 20 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,971 Xem / 82 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 153 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 94 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 109 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 231 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên