Hãy bình tĩnh và điều khiển cảm xúc của mình

Pan

Active Member
1,613
5,723
Nhiều Trader khi giao dịch thì cảm xúc của họ giống như đang đi tàu lượn siêu tốc vậy, khi lời thì cảm giác như ở trên đỉnh Everest, còn lỗ thì như rơi xuống vực không đáy. Họ không điều khiển được cảm xúc của mình

Nhưng ngược lại, hầu hết các Trader chuyên nghiệp rất bình tĩnh hay thậm chí là họ cảm thấy thoải mái ngay cả khi họ lỗ rất đậm. Ta có thể thấy được là hoj không để cho những cảm xúc tự nhiên ảnh hưởng đến họ.

Để trở thành một Trader giỏi, bạn sẽ muốn làm điều tương tự, điềm đạm hoặc vô cảm thì càng tốt. Mình biết mọi chuyện đôi lúc sẽ có những lúc khó khăn. Không ai có thể hoàn toàn làm chủ 100% cảm xúc của mình được, ngay cả những Trader dày dạn kinh nghiệm vẫn có thể mất bình tĩnh và để cảm xúc chi phối. Đó là một điều tự nhiên.

Mặt khác, khi mọi chuyện đi theo ý muốn của bạn, bạn có thể cảm thấy hứng khởi hay cảm giác mình là một “đấng tối cao” trong thị trường Forex. “Không có điều gì trên thị trường Forex có thể cản chân mình”, đó là điều có thể bạn sẽ nghĩ tới, và sự tự cao đó sẽ khiến bạn gặp rắc rối nếu không chú ý. Mỗi khi bạn cảm thấy mọi thứ đi theo ý của bạn, bạn có cảm giác an toàn và có thêm một chút rủi ro vào nữa thì cũng không thành vấn đề. Sự hưng phấn có thể ảnh hưởng đến quyết định của bạn và bạn sẽ nghĩ là mọi thứ chỉ có thể càng tốt hơn mà sẽ không có bất kỳ trở ngại nào. Điều đó sẽ làm bạn chệch hướng khỏi kế hoạch của mình.

Những điều này chúng ta sẽ nhìn thấy ở những Trader mới.

Một Trader mới thường chấp nhận quá nhiều rủi ro trong một giao dịch mà không thèm quan tâm đến nguồn vốn của mình. Nếu “rủi ro lớn” đó thành công, bạn sẽ có lời, đương nhiên rồi, lời nhiều nữa là đang khác. Còn khi thất bại, những thứ tồi tệ sẽ xuất hiện trong suy nghĩ của bạn và bạn sẽ không thích cảm giác đó chút nào đâu.

Chìa khóa để kiềm chế, hoặc ít nhất là giảm thiểu tổn thất của bạn là bạn phải có kế hoạch quản lý rủi ro thích hợp. Những tổn thất nhỏ chắc chắn sẽ dễ dàng đối phó hơn, đúng không?

Bước vào Forex không phải là bạn đang chơi đánh bài online mà đó là bạn đang kinh doanh rồi. Là một người đưa ra quyết định, bạn sẽ không muốn vận hành doanh nghiệp của bạn dựa trên cảm xúc vốn có của mình đâu.

Vì vậy, hãy học cách kiểm soát cảm xúc của mình.

Thứ nhất, hãy hiểu rằng bạn sẽ có lúc thắng, lúc thua. Có những lúc bạn sẽ có lợi nhuận, và có những lúc thì ngược lại. Hãy ghi nhớ điều này, chắc chắn sẽ giúp ích sau này.

Thứ hai, giao dịch với một lượng tiền nhất định phù hợp với bạn để khi bạn thua lỗ, đó cũng không là một mất mát quá lớn. Hãy sẵn sàng tư thế để thua lỗ đi, không sớm thì muộn, nó sẽ đến thôi.

Thứ ba, đừng ăn mừng khi bạn chiến thắng. Ăn mừng không phải là xấu, nhưng nếu bạn cứ đắm chìm vào những chiến thắng của mình thì bạn sẽ không thích cảm giác thất bại đâu, trèo cao té đau mà.

Tóm lại, điều khiển cảm xúc chính là một trong những chiếc chìa khoá giúp bạn trở thành một Trader chuyên nghiệp. Hãy bình tĩnh trước những thất bại và học cách "vô cảm" trước mọi khó khăn mà thị trường đem đến cho bạn.

Hy vọng bài viết giúp ích. Happy trading!

Nguồn: BabyPips

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Wyckoff Hiện Đại - Kỹ thuật Nhận diện Xu hướng Thị trường Tiềm năng

Phương pháp Wyckoff là một phương pháp price action kinh điển và đem lại thành công cho nhiều trader. Phương pháp này là nền tảng của nhiều phương pháp trading nổi tiếng khác
Thắng không được vui. Thua không được buồn thì đánh forex liệu có còn ý nghĩa nữa không. Ad hỡi.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,047 Xem / 83 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 341 Xem / 21 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,379 Xem / 77 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 252 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 113 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 146 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 235 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên