Hãy làm giàu bằng cách làm việc cho chính bạn

Pan

Active Member
1,613
5,723
Khi còn bé, chúng ta luôn được nhắc nhở một “công thức” để thành công trong cuộc sống đó là: đến trường, học thật giỏi để có điểm cao, tốt nghiệp và đi làm, làm việc thật chăm chỉ để thăng tiến trong công ty và tận hưởng với số tiền lương cao ngất trời mà công ty trả cho mình.

Nhưng với thời buổi hiện tại, thật tiếc khi phải nói là công thức đó hết thời rồi. Những công ty hiện nay đang hoạt động với ít người hơn trước và chúng ta đang ở trong một thời đại việc làm mới. Vì vậy, bạn khó có thể làm giàu được nếu như bạn làm việc cho người khác, đây là lý do tại sao:

working for yourself.JPG

Ảnh: Business Insider

1/ Thời gian giá trị hơn cả tiền bạc

Đến cuối cùng thì bạn sẽ nhận ra, tiền không phải là tất cả. Tiền không mất đi, nó chỉ đi từ túi của người này sang người khác mà thôi. Bạn dùng tiền thì bạn cũng sẽ có cách lấy lại những đồng tiền đó.

Nhưng, đối với thời gian thì khác, bạn không thể nào lấy lại được. Khi bạn làm việc cho người khác, thời gian của bạn “được” người đó sắp xếp, không phải do bạn. Lương của bạn cũng phụ thuộc vào thời gian. Nếu như bạn xong hết công việc vào lúc 2h chiều, bạn vẫn chưa thể về được bởi vì việc ban về trong giờ làm việc sẽ làm ảnh hưởng đến lương tháng của bạn.

Bởi vì công việc thường nhật đó mà bạn không còn thời gian khác để tận hưởng cuộc sống của mình hoặc kiếm “một đống tiền” bằng cách khác, bởi vì quyền lực nằm trong tay công ty bạn làm việc. Họ quyết định khi nào bạn làm việc, bạn phải làm những gì, họ duyệt thời gian nghỉ phép cho bạn, và họ quyết định có tăng lương cho bạn hay không.

Khi bạn làm việc cho chính mình thì bạn sẽ chủ động được thời gian hơn. Bạn chỉ cần phải tăng cường độ làm việc nếu như bạn muốn tăng lương cho mình. Bạn là người quyết định khi nào bạn làm việc và làm việc với ai.

2/ Tiết kiệm không phải là phương án tối ưu nhất

Bất kể bạn làm việc cho bản thân hoặc người khác, bạn có sử dụng tiền của mình cho mục đích tốt nhất không?

Tiết kiệm một phần tiền lương là tốt, và ta nên luôn phải có một khoản tiền ở trong tài khoản ngân hàng. Nhưng bạn biết là có một hướng đi tốt hơn đúng không? Đúng rồi, đó là đầu tư.

Theo trang web Bankrate.com, lợi nhuận cao nhất mà bạn có thể nhận được từ tiền của bạn là 1.05% ở các ngân hàng GE Capital Retail. Nhưng, khoản tiền gửi tối thiểu là 25.000 $? Bạn không có khoản tiền như thế? Nếu vậy, lợi nhuận của bạn chỉ ít hơn 1% mà thôi.

Hãy làm một bài toán nhỏ. Để có một khoản tiền thêm là 100$ từ lãi suất ngân hàng, bạn phải cần 100.000 $ gửi trong ngân hàng và lãi suất 5% (chúc bạn tìm thấy lãi suất như thế này). Về cơ bản, thường là ngân hàng sẽ kiếm tiền từ tiền của bạn nhiều hơn là bạn lấy tiền từ ngân hàng.

Thật sự thì đầu tư có thể sẽ giúp bạn có lợi nhuận cao hơn rất nhiều với một phần tiền trị giá vài phần trăm tiền lương của bạn. Ở thời điểm hiện tại, bạn có thể đầu tư bất kỳ thứ gì bạn muốn, và những thứ đó là vô tận. Một điều tuyệt vời nữa đối với những người thích đầu tư đó chính là mọi thứ sẽ dễ dàng hơn bạn hơn nhờ vào INTERNET.

3/ Làm việc cho người khác đồng nghĩa với việc làm giàu cho người đó

Tài sản là những gì tạo dựng nên sự giàu có. Đây là những thứ lấp đầy túi tiền của bạn mỗi tháng. Tài sản này bao gồm công việc của riêng bạn, đầu tư, thu nhập thụ động, sở hữu trí tuệ, v.v.

Tiền lương có phải là một tài sản? Không, và đây là lý do: tiền của bạn đi ra khỏi túi bạn do bạn phải chi trả cho những chi phí trong khi bạn đang xây dựng tài sản cho người khác (công ty của họ).

Nếu bạn làm việc cho chính mình, bạn vẫn sẽ có những chi phí để trả, nhưng sẽ có khả năng công việc của bạn phát triển đến thời điểm giúp bạn có thêm thu nhập, và lúc đó, những chi phí bạn cần trả sẽ không còn là một con số lớn nữa.

Bạn cũng có thể bán công ty của bạn sau này nếu bạn muốn. Bạn có thể bán công việc của bạn không? Tất nhiên là không.

Lời kết

Nếu bạn đang tìm kiếm sự tự do, bạn cần phải thoát li khỏi công thức thành công xưa cũ mình đề cập ở trên. Nhờ vào internet, bạn có thể dễ dàng tạo dựng cơ nghiệp của mình hơn. Như trong bài viết hôm qua của mình, Top 5 tỷ phú giàu có nhất thế giới, tất cả bọn họ đều thành lập công ty của riêng mình, đó là lý do họ có được cơ ngơi như bây giờ. Chúng ta và họ cũng không khác nhau lắm đâu, bạn cũng có thể trở thành một trong số bọn họ đấy chứ.

Chúc một ngày tốt lành.

Nguồn: BusinessInsider

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Với Phân Tích Liên Thị Trường

Quyển sách cung cấp cách thức giao dịch như các tổ chức tài chính chuyên nghiệp, thông qua việc khám phá bức tranh chung, những tác động trong sự kết nối tổng thể thị trường

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 286 Xem / 13 Trả lời
  • captainfx trong Chuyện bên lề 692 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 166 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,227 Xem / 32 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên