Hệ sinh thái MT4. Bài 1: MQL5.com-Phần 2

HungerTrader

Active Member
855
2,382
Đây là phần 2 của hướng dẫn sử dụng Market của cộng đồng MQL5

Click vào tên Volume Levels thì nó sẽ hiện ra mô tả của món hàng y như trên mql5.com kèm theo 2 nút Buyà và Download demo. Download demo dùng để tải về dùng thử. Bạn chỉ có thể dùng thử bằng cách back test bằng Strategy Tester (sẽ có bài hướng dẫn sau) chứ không phải cho nó chạy bằng tài khoản demo đâu nhé.
Nếu muốn mua thì click Buy

Chọn thanh toán. Bạn có thể chọn thanh toán qua MQL5 nếu hay Paypal, Webmoney, Neteller hay Visa. Nếu bạn chỉ thích shopping thì không cần nạp lên MQL5 như trước mà thanh toán thẳng tại đây. Còn nếu muốn thuê culi về code cho thì phải nạp lên MQL5 trước

Nhập password và click Pay

Nếu báo Successfully downloaded là xong. Nếu không có thông báo này thì thường bạn sai là do tiền có sẳn trong ví hay thẻ không đủ hoặc nhập password sai.

Bạn mở mục Indicator trong cửa sổ Navigator bên trái sẽ thấy mục Market, click vào đó sẽ thấy cái Indicator vừa mới mua. Nếu không thấy Navigator đâu thì bấm Ctrl+N

Vậy là xong. Indicator đó giờ đã thuộc về bạn. Bạn sở hữu phải ex4 chứ không phải file mã nguồn mq4. Bạn có thể copy sang các thư mục MT4 khác để sài miễn là cùng 1 máy tính. Tôi chưa thử copy sang máy tính khác. Tôi không khuyến khích 1 người mua nhiều người sài vì như vậy các coder sẽ không sống được và chính trader chúng ta sẽ là người thiệt hại sau này. Với lại MetaQuotes cũng không ngây thơ để các bạn mua rồi chia sẻ dùng chung vậy đâu. Nó ăn 20% tiền hoa hồng nên sẽ có biện pháp. Nếu bạn thử dùng chùa thì có thể sau này bạn sẽ vào blacklist của nó và sẽ không bao giờ đi chợ được. Hãy cẩn thận.

2. Thuê coder

Phần này dành cho những bạn có ý tưởng trading nhưng sức người có hạn, không back test hay forward test được hay phải tính toán nhiều cần tự động thực hiện. Bạn có thể thuê người khác code thành EA, Indicator hay Script để bạn tiện sử dụng. Trình độ của các coder trên này siêu lắm. Bất kể yêu cầu gì (trừ yêu cầu làm 1 con EA bách chiến bách thắng) đề có thể thực hiện được.

Đa số các coder đều biết sử dụng tiếng Anh mặc dù quốc tịch của họ rất đa dạng, từ Nga, Ấn, đến Bangladesh, Nam Phi hay Trung Quốc,..Ở cuối phần này tôi sẽ giới thiệu các coder người Việt để các bạn dễ làm việc.

Để có thể thuê được 1 coder phù hợp, bạn cần hiểu rõ và chi tiết yêu cầu của mình. Nếu dư giả thì sẽ có rất nhiều coder vào nhận làm còn nếu muốn tiết kiệm thì bạn cần có kiến thức cơ bản về IT và lập trình.

Bạn có thể sửa giá thuê nên nếu giá thấp quá không ai thèm làm thì tăng giá lên.
Đầu tiên bạn vào mql5.com, click Freelance, sau đó chọn New Job

Sau đó click vào box “I,…. confirm…” và click OK.

Sau đó viết yêu cầu công việc vào phần Name. Viết tiếng Anh cũng được mà tiếng Việt cũng ok. Nếu dùng tiếng Anh thì sẽ có nhiều coder ghé mắt qua hơn. Tên công việc cần ngắn gọn nhưng phải thể hiện được phần nào nội dung. Không nên ngắn gọn kiểu “I need an EA” hay “Tôi cần EA”.

Sau đó chọn MQL4 (nếu bạn dùng MT4) và click “not selected” để chọn loại sản phẩm mà bạn muốn thực hiện. Việc này cũng không quan trọng lắm vì bạn có thể chỉnh sửa và trao đổi với coder sau này. Nhưng cũng nên chính xác thì tốt hơn.
Chọn xong thì click Apply.

Trong mục Developer bạn có thể chọn coder để làm cho bạn. Nghĩa là bạn muốn coder đó làm cho bạn còn họ có đồng ý hay không lại phụ thuộc vào độ khó, giá tiền, uy tín của bạn và độ rãnh hiện tại của họ.

Sau đó bạn điền giá và thời hạn hoàn thành vào. Xong xuống dưới điền mô tả chi tiết. Càng chi tiết thì càng đỡ mất công giải thích với coder sau này mà bạn lại càng có cơ hội thuê được đúng người đúng việc hơn. Ở phần này nếu bạn mô tả ít quá thì sẽ không đăng việc lên được. Nên để lại skype hoặc yêu cầu skype của coder để tiện việc trao đổi qua lại.

Cuối cùng click Add ở dưới là xong. Công việc của bạn sẽ xuất hiện dưới dạng như sau:

20 Budget nghĩa là việc đó giá 20 usd. 0 Applications nghĩa là chưa có coder nào vào nhận. Bạn có thể xem qua các công việc khác để ước lượng giá tiền cho công việc của mình.

Mỗi khi login vào MQL5.com, bạn click vào Profile của mình để xem việc của mình tiến triển như thế nào, có coder nào nhận không. Trong trường hợp bạn chỉ đích danh coder yêu cầu thì các coder khác không nhận việc được.

Tôi chỉ hướng dẫn tới đây chứ không làm sâu hơn được vì hiện giờ tôi chưa có nhu cầu thuê coder nên không thể xạo ra 1 công việc để làm mẫu cho bạn được. Nhưng tôi đã thuê 4-5 lần trên này rồi. Lần nào cũng ok.

Người thuê coder và coder đều có khả năng đánh giá nhau. Các coder có số lượng công việc đã làm nhiều, có trình độ và khả năng giao tiếp tốt sẽ được cộng đồng đánh giá cao. Ví dụ như anh này, đang xếp hạng cao nhất

https://www.mql5.com/en/users/shasa93

Người Ukraine, đã làm 988 việc, điểm số 38673.

Và anh này, đang xếp ở chiếu dưới:

https://www.mql5.com/en/users/odedra471

Người Ấn Độ, chỉ 182 điểm.

Không phải chỉ cần thuê người điểm cao thì sẽ tốt. Cái bạn cần là người có kinh nghiệm phù hợp. Tôi đã từng rao 1 công việc giá 40usd mà có coder kêu là giá thấp quá phải 300usd mới làm được vì công việc phức tạp nhưng tôi đã chọn được 1 coder khác điểm thấp hơn làm đúng giá 40usd mà xong rất nhanh. Không phải coder nào cũng rành hết mọi kỹ thuật và công nghệ.

GIới thiệu các coder người Việt trên mql5.com theo thứ tự điểm từ cao xuống thấp
1. Trinh Dat https://www.mql5.com/en/users/tuoitrecuoi
2. Hoang Ngoc Thach https://www.mql5.com/en/users/rockyhoangdn
3. Giap Van Dai https://www.mql5.com/en/users/daigv
4. Nguyen Nga https://www.mql5.com/en/users/haingafx
5. Cuong Pham https://www.mql5.com/en/users/hcforex
6. Tuyen Luu Pham https://www.mql5.com/en/users/science-trader

Bạn nào muốn hiểu rõ hơn quy trình đặt hàng thì xem ở đây https://www.mql5.com/en/articles/117

Khi dạo chợ, xem những yêu cầu đặt hàng của các trader khác, bạn cũng có thể nảy ra ý tưởng riêng dựa trên ý tưởng của người khác. Khi coder nhận làm đơn đặt hàng của bạn thì họ cũng chỉ có trách nhiệm làm đúng 60-70% ý tưởng của bạn. Tự bạn phải test các kiểu, phát hiện lỗi sai và mô tả cho coder biết để họ sửa lại. Tất cả các lần đặt hàng của tôi đều phải chỉnh sửa nhiều lần mới hoàn chỉnh được. Việc code sai chỗ này chỗ kia này là bình thường, không phải do trình độ coder kém mà đó là tính chất của việc lập trình. Hơn nữa, bạn cần phải tự tay test để hiểu rõ và có độ tin cậy vào công cụ của mình. Các coder cũng rất có trách nhiệm, họ sẽ sửa đến khi nào code chạy đúng và sẽ bảo hành sau đó tất nhiên là 1-2 tuần sau khi bàn giao vì lâu hơn nữa thì họ sẽ quên. Lúc đó bạn muốn sửa thì phải bỏ thêm tiền.

Giờ tôi lấy thử 1 đơn đặt hàng của người khác xem nó thế nào nhé

Có 1 anh đặt hàng 1 con EA trade theo dạng lưới (grid). Chi phí tối đa là 150usd. Có 7 coder vào thỏa thuận. Có coder yêu cầu giá khoảng 300, có người 150 hay 200. Giờ phải chọn ai đây. Tôi thường dùng số công việc (jobs) mà coder đó đã hoàn thành, càng nhiều thì coder đó càng có kinh nghiệm. Bước đầu bạn có thể chọn nhiều coder và trao đổi trực tiếp sau đó mới quyết định chọn 1 người để thực hiện. Và khi chọn 1 coder rồi thì vẫn có thể hủy nếu 2 bên không hợp tác được. Nhưng hãy suy nghĩ thật kỹ vì nếu bạn là người hay hủy kèo thì sau này không coder nào dám làm việc với bạn.

Tôi kết thúc bài viết này ở đây. Bạn tiếp tục tự mình trải nghiệm nhé.

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Thực Chiến Hiệu Suất Cao Của Nhà Quán Quân Giao Dịch Tài Chính

Sách hướng dẫn phương pháp giao dịch hiệu suất cao của tác giả Robert Miner, người đã từng nhiều lần vô địch và đạt thứ hạng cao tại các cuộc thi trading toàn thế giới
Hay quá
Cám ơn truyền nhân đã có bài viết hay chia sẻ môi trường MLQ5 này
Nhóm mình có nùi Indi mà chưa biết sao, chắc lên đây đăng ký dịch vụ làm coder culi và cho thuê Indicator quá

Như vậy thì căng nhỉ
Mình mua ea về dùng thử trên máy tính cá nhân nếu ổn thì mới thuê VPS chó nó chạy 24/7 thì phải mua thêm 1 bản khác à. Và phải dùng chính VPS để mua hay sao ? (Nếu không sẽ bị tính là khác máy)
Mong các bác giải thích cho để biết chứ không lại mất tiền vô duyên
Thanks

Mình có 2 máy tính: 1 ở nhà và 1 ở cty. Làm sao để mình mua 1 indicator dùng cho 2 máy này?

Cám ơn bạn chia sẻ những thông tin cần thiết một cách rất tận tình.

Như vậy thì căng nhỉ
Mình mua ea về dùng thử trên máy tính cá nhân nếu ổn thì mới thuê VPS chó nó chạy 24/7 thì phải mua thêm 1 bản khác à. Và phải dùng chính VPS để mua hay sao ? (Nếu không sẽ bị tính là khác máy)
Mong các bác giải thích cho để biết chứ không lại mất tiền vô duyên
Thanks
mạn phép bác chủ topic trả lời cho bạn. EA bạn mua tùy theo ng bán mà có số lần đăng ký khác nhau. ví dụ 10 bản có nghĩa file mà bạn mua được tải về 10 lần, mỗi lần sẽ tải về được 1 bản +bản đó chỉ chạy được trên 1 máy tính hoặc 1 VPS đó. Tại máy khác bạn copy file đấy sang ko chạy được. Vậy bạn dùng nhiều nhất sẽ được 10 máy tính khác nhau. Việc dùng trên nhiều máy ko vi phạm bản quyền hay v/đ gì khác cả. mình đã dùng nên thấy như vậy bạn có thể yên tâm xài sản phẩm đã mua cho rất nhiều vị trí: PC, laptop, VPS 1, VPS 2. và vẫn còn dư lần tải. Lưu ý 1 máy nếu bạn tải nhầm 5 lần sẽ bị lãng phí 4 lần vì thế mỗi máy chỉ tải 1 lần duy nhất=> copy file đấy gắn lên mọi MT4 khác nhau trên máy đó để chạy

Bác @HungerTrader cho mình hỏi nhờ chút với: mql5 đợt này hình như đã có chút thay đổi: Signal, xem mục filter theo số lượng Subscribers thì thấy có 1 signal có 270 Subscribers chứ ko nhiều như hồi xưa tk CALM có hơn 1k Subscribers. tk CALM hình như cũng đã biến mất hay là chìm ở chỗ nào đó ko rõ.

Ngoài ra họ đổi lại cách sắp xếp và ko thấy mục xếp hạng thứ hạng các signal. ví dụ mình muốn tìm danh sách theo thứ hạng để xem các signal có thứ hạng cao ko biết tìm ra sao. Bác có biết mục nào họ ghi xếp hạng thứ tự các signal chỉ hộ nhé cám ơn bác.

Chỉnh sửa lần cuối:
Mình mới đang ký user trên mql5 để bán tín hiệu, nhưng chưa KYC tài khoản. Bạn nào biết xin hướng dẫn hoặc liên lạc lại với mình theo số: 0973315246, mình xin cảm ơn

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 308 Xem / 27 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,293 Xem / 84 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 275 Xem / 16 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên