Hệ thống giao dịch kết hợp ADX và SMA – Đơn giản nhưng đầy uy lực

Bianas

Senior Mod
Đã Xác Nhận
Trial mod
5,071
29,700
Là Trader hẳn là anh em đã từng dùng qua ADX – một chỉ báo theo dõi sức mạnh của trend, và đường trung bình – thứ vũ khí quá phổ dụng. Hôm nay mình giới thiệu với anh em một hệ thống giao dịch khá giản đơn nhưng không kém phần hiệu quả kết hợp hai chỉ báo này.

Không nói dông dài gì thêm, mình vào luôn phần chính! :)

Trên chart bạn set hai loại indicator bên trên với thông số lần lượt là: ADX 14, SMA 20

Quy tắc cho lệnh mua:

1. Đường ADX vượt ngưỡng 30 và tiếp tục đi lên;
2. Giá hồi ngược (so với trend) chạm đường trung bình SMA 20;
3. Đặt lệnh chờ mua tại mức giá cao của nến chạm đường SMA.

he-thong-giao-dich-ket-hop-adx-va-sma-don-gian-nhung-day-uy-luc-traderviet1.png

Hình minh họa lệnh mua

Tại điểm A:
Thỏa điền kiện mua vào gồm ADX vượt ngưỡng 30, giá hồi về đường SMA20. Tuy nhiên nếu bạn thận trọng quan sát thì bạn sẽ không vào lệnh này vì hai lý do. Thứ nhất, từ khi vượt ngưỡng 30, đường ADX tăng không mạnh và đang có chiều hướng xuống đồng nghĩa với việc lực đẩy giá lên cao hơn cũng không còn. Thứ hai, giá trong giai đoạn này rất chần chừ, không thể tạo ra được đỉnh cao mới trước khi hồi về đường MA.

Tại điểm B: Đây là một điểm vào khá đẹp, vì sao? Đầu tiên, nó thỏa mãn cả hai yêu cầu của chiến lược. Thứ hai, giá đã break ngưỡng kháng cự khá mạnh trước đó, ngưỡng ngày giờ đã chuyển thành hỗ trợ bằng chứng là một pinbar nhỏ đã được tạo ra tại mức này. Bạn đặt lệnh chờ mua tại điểm cao của nến chạm MA, và nếu nhanh nhạy, bạn có thể đặt mức SL dưới mức hỗ trợ mới này, từ đó bạn có một tỷ lệ R:R (risk reward) cực kỳ tốt.

Quy tắc cho lệnh bán:

3. Đặt lệnh chờ bán tại mức giá thấp của nến chạm đường SMA.

he-thong-giao-dich-ket-hop-adx-va-sma-don-gian-nhung-day-uy-luc-traderviet2.png

Hình minh họa lệnh bán

Tại điểm C: là một winning trade thỏa điều kiện vào lệnh, bạn đặt lệnh chờ mua tại điểm thấp của nến chạm MA, đặt mức dừng lỗ phía trên điểm giao cắt MA.

Tại điểm D: bạn không nên vào lệnh này vì đường ADX tăng không mạnh và đặc biệt giá không thể tạo được một đáy mới trước khi hồi về. Và bạn cũng có thể thấy hai pinbar rất rõ tại mức giá này, đó có thể là tín hiệu cho một đợt giá đảo chiều.

Trên đây mình đã giới thiệu cho anh em một chiến lược khá đơn giản nhưng rất phổ biến. Đừng máy móc sử dụng nó, hãy kết hợp với kinh nghiệm mà anh em có được khi chinh chiến market như ví dụ đã nêu để tránh những bad trade từ đó cải thiện profit của mình.

Happy trading!!

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Wyckoff Hiện Đại - Kỹ thuật Nhận diện Xu hướng Thị trường Tiềm năng

Phương pháp Wyckoff là một phương pháp price action kinh điển và đem lại thành công cho nhiều trader. Phương pháp này là nền tảng của nhiều phương pháp trading nổi tiếng khác
Chỉnh sửa lần cuối:
Là Trader hẳn là anh em đã từng dùng qua ADX – một chỉ báo theo dõi sức mạnh của trend, và đường trung bình – thứ vũ khí quá phổ dụng. Hôm nay mình giới thiệu với anh em một hệ thống giao dịch khá giản đơn nhưng không kém phần hiệu quả kết hợp hai chỉ báo này.

Không nói dông dài gì thêm, mình vào luôn phần chính! :)

Trên chart bạn set hai loại indicator bên trên với thông số lần lượt là: ADX 14, SMA 20

Quy tắc cho lệnh mua:

3. Đặt lệnh chờ mua tại mức giá cao của nến chạm đường SMA.

View attachment 15970
Hình minh họa lệnh mua

Tại điểm A: Thỏa điền kiện mua vào gồm ADX vượt ngưỡng 30, giá hồi về đường SMA20. Tuy nhiên nếu bạn thận trọng quan sát thì bạn sẽ không vào lệnh này vì hai lý do. Thứ nhất, từ khi vượt ngưỡng 30, đường ADX tăng không mạnh và đang có chiều hướng xuống đồng nghĩa với việc lực đẩy giá lên cao hơn cũng không còn. Thứ hai, giá trong giai đoạn này rất chần chừ, không thể tạo ra được đỉnh cao mới trước khi hồi về đường MA.

Tại điểm B: Đây là một điểm vào khá đẹp, vì sao? Đầu tiên, nó thỏa mãn cả hai yêu cầu của chiến lược. Thứ hai, giá đã break ngưỡng kháng cự khá mạnh trước đó, ngưỡng ngày giờ đã chuyển thành hỗ trợ bằng chứng là một pinbar nhỏ đã được tạo ra tại mức này. Bạn đặt lệnh chờ mua tại điểm cao của nến chạm MA, và nếu nhanh nhạy, bạn có thể đặt mức SL dưới mức hỗ trợ mới này, từ đó bạn có một tỷ lệ R:R (risk reward) cực kỳ tốt.

Quy tắc cho lệnh bán:

3. Đặt lệnh chờ bán tại mức giá thấp của nến chạm đường SMA.

View attachment 15971
Hình minh họa lệnh bán

Tại điểm C: là một winning trade thỏa điều kiện vào lệnh, bạn đặt lệnh chờ mua tại điểm thấp của nến chạm MA, đặt mức dừng lỗ phía trên điểm giao cắt MA.

Tại điểm D: bạn không nên vào lệnh này vì đường ADX tăng không mạnh và đặc biệt giá không thể tạo được một đáy mới trước khi hồi về. Và bạn cũng có thể thấy hai pinbar rất rõ tại mức giá này, đó có thể là tín hiệu cho một đợt giá đảo chiều.

Trên đây mình đã giới thiệu cho anh em một chiến lược khá đơn giản nhưng rất phổ biến. Đừng máy móc sử dụng nó, hãy kết hợp với kinh nghiệm mà anh em có được khi chinh chiến market như ví dụ đã nêu để tránh những bad trade từ đó cải thiện profit của mình.

Happy trading!!
mình chưa hiểu ví dụ cho lệnh bán, bác có thể giải thích lại không, cám ơn bác nhiều

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 200 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 83 Xem / 5 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 475 Xem / 38 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,560 Xem / 19 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 449 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên