Hỏi về Breakout giả và thật!

Ryan

Active Member
51
22
Chào cả nhà!
Em mới tập tành trade trên demo, cũng theo phương pháp breakout trendline + cản. Nhưng gặp một vấn đề là hay bị breakout giả ( giá đã phá trendline + cản , nhưng lại quay đầu xuống luôn ). Nay em xin nhờ cả nhà chỉ bảo em về vấn đề này! Nếu có ví dụ minh họa càng tốt. Em nghĩ cũng nhiều bạn đang vật vờ về vấn đề này.
Thanks cả nhà nhiều!!

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Mới Để Giao Dịch Kiếm Sống

Quyển sách của Tiến sỹ Alexander Elder đề cập đến những vấn đề cơ bản và cần thiết nhất với các trader. Sách được đánh giá rất cao trên toàn cầu
Chào cả nhà!
Nhưng gặp một vấn đề là hay bị breakout giả ( giá đã phá trendline + cản , nhưng lại quay đầu xuống luôn ).

Chỉ 1 lý do duy nhất mình nghĩ tới:
- Gãy M5 nhưng nằm trong trend line bự của H1, gãy H1 nhưng nằm trong trend line bự của D1. Nếu trend cùng hướng M5, H1, D1 thì khả năng oan toàn.

0
Chỉ 1 lý do duy nhất mình nghĩ tới:
- Gãy M5 nhưng nằm trong trend line bự của H1, gãy H1 nhưng nằm trong trend line bự của D1. Nếu trend cùng hướng M5, H1, D1 thì khả năng oan toàn.
Setup của em cơ bản là kẻ trendline + cản ở D1 ( em dùng Zigzac để vẽ ) -> xác định xu hướng. Sau đó quay về H1 tìm điểm đẹp để vào lệnh. Thường là em vào lúc giá đã breakout ở H1 ( cùng hướng với D1 ). Nhưng thường bị giá quay ngược lại sau khi đã breakout.

Chỉnh sửa lần cuối:
Kiếm điểm đẹp là không hay rồi. Mà nói gì thì nói, quăng screenshot lên đây đi.

Cặp EG, tại chart D1, giá đã breakout trendline dưới => xu hướng giảm. Tại Chart H1, giá đã breakout trendline dưới, chờ giá test lại , sau đó sẽ vào lệnh Sell.
upload_2016-11-10_9-3-58.png upload_2016-11-10_9-5-8.png
Đơn giản thế này thôi, mọi người xem qua rồi cho em cái "quoánh" giá hay nhận xét để em rút kinh nghiệm thêm.

Bác bán EUR để mua GBP. Vì EUR yếu hay GBP mạnh? Ở thời điểm này thì tại sao bác lại trade EUR/GBP. Nó sẽ rất là choppy. Mà nó choppy từ ngày 3 đến hôm qua mà.

Mà nếu bác muốn chơi, xem EUR/GBP không chưa đủ. Hãy thêm EUR/USD và GBP/USD, EUR/CHF và GBP/CHF.

Nếu EUR/GBP gãy xuống, phải đảm bảo 1 trong 2 điều kiện hoặc cả 2
1. EUR/CHF và EUR/USD cũng gãy xuống. => EUR suy yếu.
2. GBP/CHF và GBP/USD gãy lên trên. => GBP mạnh lên.

Cặp EG, tại chart D1, giá đã breakout trendline dưới => xu hướng giảm. Tại Chart H1, giá đã breakout trendline dưới, chờ giá test lại , sau đó sẽ vào lệnh Sell.
View attachment 4888 View attachment 4889
Đơn giản thế này thôi, mọi người xem qua rồi cho em cái "quoánh" giá hay nhận xét để em rút kinh nghiệm thêm.

Cho mình hỏi sao bạn lại kẻ trendline như vậy? Mình có đặt câu hỏi trong chart, bạn xem lại nhé.

Cặp này nếu là mình cũng sẽ trade giống bạn. Good luck!

Thực ra hầu hết breakout đều là giả. Bạn nên chờ hồi về hẳn vào trade. Giá luôn có xu hướng muốn retest vùng nó đã phá vỡ trước đó, hiến khi đi luôn một lèo lắm.

Vẽ trendline thế thì chuẩn làm sao được học lại vẽ trendline đi bác
Việc kẻ trendline theo đỉnh, đáy của Zigzac và kẻ trendline trên chart "sạch" đôi khi khác nhau. Vậy nên mỗi người một ý, chưa chắc bạn đã đúng cũng không hẳn tôi đã sai.

Việc kẻ trendline theo đỉnh, đáy của Zigzac và kẻ trendline trên chart "sạch" đôi khi khác nhau. Vậy nên mỗi người một ý, chưa chắc bạn đã đúng cũng không hẳn tôi đã sai.

Bạn có dùng thông số mặc định của Zigzac không?

hình như ZZ dùng để phân tách sóng. 1 đoạn market gọi là sóng khi nó biến động đủ lớn hoặc kéo dài đủ lâu.

Dear Các Bác!
Thông thường sau khi Breakout thì price sẽ retest lại vùng vừa breakout (nếu giá giữ được ngoài vùng breakout đó thì price đã breakout thật), viết thì dài dòng lắm các bác xem hình

Đính kèm

28.5 KB · Xem: 8
Vậy trường hợp mà nó BreakOut ở TF nhỏ, TF lớn thì nến chưa đóng. Lúc ấy thì xét nó giả thật như thế nào các Pro???

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 478 Xem / 45 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 231 Xem / 2 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 577 Xem / 12 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,750 Xem / 14 Trả lời
  • phaisinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 80 Xem / 1 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên