[Indi/EA] 10.000 hộp (VANBox), cùng học cho đến khi thuộc bài.

Taifx

Active Member
188
826
Chào 500 anh em,

Thời gian quan thấy chủ đề của cao thủ HAKV (MAGICBOX) khá sôi nổi nhưng dạo này có vẻ anh em phải chờ đợi nhiều quá (chắc cao thủ đang bận rộn công việc).

Thiết nghĩ thì kiến thức không chỉ đến từ người khác hướng dẫn chi tiết và giữ nguyên 100% mà có thể tự tích luỹ hoặc cùng tích luỹ dựa trên những điều cơ bản nhất & sau đó phát triển thêm.

Do đó mình viết 1 em Indicator/EA (phiên bản EA dành cho anh em muốn chơi robot sau khi học xong) dựa trên Magicbox và có 1 chút biến tấu để anh em nào mới biết tới forex dễ dàng tiếp cận và cùng học phương pháp này với nhau để cùng nhau kiếm tiền được từ con ma...kẹt...lệnh :))
xauusdm15-2-png.12499

Indi này sử dụng 2 BollingerBand là (34,3,0) & (55,3,0) để bảo đảm giữ được nét tương đồng với MagicBox (xem hình đính kèm). Ngoài ra em đã chuẩn bị sẵn 1 chart trải dài 1 năm đã vẽ đầy đủ box từ T6 năm ngoái đến hết T4 năm nay để anh em cùng học (learning from the past & we will make future together).

Em chỉ mới biết forex gần đây & đốt khá nhiều tài khoản... demo + vẫn đang tìm phương pháp phù hợp. Mong được cùng học với anh em để cùng được tốt nghiệp để đi kiếm tiền.

Anh em chọn phương án phù hợp với anh em ở đầu bài nha, sau khi có kết quả thì mình sẽ cùng học với anh em từng bước 1.

Download Indicator: http://traderviet.org/attachments/vanbox-ex4.12651/

== TỔNG HỢP NỘI DUNG CHIA SẺ CỦA 500 ANH EM ==
1./ Cách vẽ (bằng tay) một VANBOX
2./ Lỗ đen
3./ Đường giới hạn giá
4./ đang cập nhật

Đính kèm

142.9 KB · Xem: 4

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách của Phù Thủy Trader Mark Minervini

Mark Minervini là một huyền thoại của giới trading toàn cầu. Bộ sách này mang đến các kiến thức cơ bản nhất về phương pháp giao dịch của Mark Minervini
Chỉnh sửa lần cuối:
Mình đang kiếm chỗ upload hình để anh em có thể cùng nhau học trên 1 màn hình vì chart 1 năm nó dài bà cố nội luôn.

Còn file indicator thì mình sẽ post khi cùng anh em bắt đầu học (vì ai quan tâm & dùng phương pháp này mới cần tới indicator này thôi).

Chào 500 anh em,

Thời gian quan thấy chủ đề của cao thủ HAKV (MAGICBOX) khá sôi nổi nhưng dạo này có vẻ anh em phải chờ đợi nhiều quá (chắc cao thủ đang bận rộn công việc).

Thiết nghĩ thì kiến thức không chỉ đến từ người khác hướng dẫn chi tiết và giữ nguyên 100% mà có thể tự tích luỹ hoặc cùng tích luỹ dựa trên những điều cơ bản nhất & sau đó phát triển thêm.

Do đó mình viết 1 em Indicator/EA (phiên bản EA dành cho anh em muốn chơi robot sau khi học xong) dựa trên Magicbox và có 1 chút biến tấu để anh em nào mới biết tới forex dễ dàng tiếp cận và cùng học phương pháp này với nhau để cùng nhau kiếm tiền được từ con ma...kẹt...lệnh :))
xauusdm15-2-png.12499

Indi này sử dụng 2 BollingerBand là (34,3,0) & (55,3,0) để bảo đảm giữ được nét tương đồng với MagicBox (xem hình đính kèm). Ngoài ra em đã chuẩn bị sẵn 1 chart trải dài 1 năm đã vẽ đầy đủ box từ T6 năm ngoái đến hết T4 năm nay để anh em cùng học (learning from the past & we will make future together).

Em chỉ mới biết forex gần đây & đốt khá nhiều tài khoản... demo + vẫn đang tìm phương pháp phù hợp. Mong được cùng học với anh em để cùng được tốt nghiệp để đi kiếm tiền.

Anh em chọn phương án phù hợp với anh em ở đầu bài nha, sau khi có kết quả thì mình sẽ cùng học với anh em từng bước 1.
Cho xin 1 vé đi về tuổi thơ và tìm lại con đường FX bác ơi.

Tình hình đến lúc này là 65% anh em chọn phương án cùng học & chia sẻ kiến thức với nhau (mình chỉ là 1 thành viên cùng học).

Để khởi động thì mình chia sẻ trước những điều cơ bản về phương pháp này mà mình có cảm nhận được (cơ bản đến mức đơn giản nhất có thể để anh em newbie có thể theo kịp; mình sẽ update lại các thông tin cần thiết vào post đầu tiên để anh em tiện theo dõi chủ đề nếu là người mới vào).

Phương pháp này tạm gọi là VẠNBOX vì chúng ta phải luyện tập võ công trong 10.000 cái hộp (nguyên tắc 10.000 giờ - mình thay bằng cái hộp cho dễ liên tưởng) thì mới làm chủ được phương pháp để rồi đi chiến với con ma...kẹt...lệnh.

Lưu ý: VANBOX dùng BollingerBand (34 & 55) nhưng trong nội dung chia sẻ thì mình có đề cập tên của SMA cho dễ hình dung vì đường trung tâm của BB chính là đường SMA.

1./ CÁCH VẼ (BẰNG TAY) 1 VANBOX.
- Một BOX là 1 chu kỳ được xác định bởi 2 điểm giao nhau liên tiếp của 2 đường SMA34 & SMA55. Theo trường phái cơ bản thì mỗi chu kỳ này vẫn thường được gọi là 1 trend; tuỳ ý thích mỗi người mà cách gọi khác nhau; mình thì cứ tạm gọi là 1 chu kỳ.
- Trong mỗi chu kỳ, nếu SMA34 nằm trên SMA55 thì gọi là chu kỳ tăng; SMA34 nằm dưới SMA55 thì gọi là chu kỳ giảm.

Với các chu kỳ quá khứ (đã diễn ra)
- Một BOX được hình thành tại góc của điểm giao nhau đầu tiên của đường SMA34 so với SMA55. Tại điểm giao nhau đầu tiên này, bạn kéo 1 đường ngang đến điểm giao nhau kế tiếp (theo trục thời gian nha, vì sẽ có anh em kéo ngược chiều là tiêu) và tiếp tục giữ chuột + kéo theo hướng của SMA34 so với SMA55 (SMA34 trên SMA55 thì kéo BOX đi lên; SMA34 dưới SMA55 thì kéo BOX đi xuống).
- Cạnh trên (nếu chu kỳ tăng) là giá cao nhất có được giữa 2 điểm giao nhau của SMA34 & SMA55; ngược lại cạnh dưới (nếu chu kỳ giảm) là giá thấp nhất có được giữa 2 giao điểm của SMA34 & SMA55.
(anh em tham khảo hình đính kèm để hình dung rõ hơn).
vanbox-how-to-draw-png.12590

Với chu kỳ hiện tại (có điểm bắt đầu mà chưa có điểm kết thúc chu kỳ - điểm giao thứ 2 của SMA34 & SMA55)
- Cạnh phải của BOX chưa thể xác định cho tới khi chu kỳ kết thúc (SMA34 cắt SMA55 1 lần nữa) nên tạm thời chúng ta kéo đến cây nến hiện tại hoặc dư ra thêm khoảng 5-10 cây nến tương lai cho dễ hình dung cũng được.
- Cạnh còn lại thì vẽ tương tự như vẽ BOX quá khứ
- Sau đó chúng ta sẽ thay đổi kích thước hộp khi nến có thay đổi vượt qua đỉnh / đáy cũ hoặc nến vượt qua cạnh phải đã vẽ.

- Vậy là chúng ta đã có 1 BOX để xem xét phương án trade đối với phương pháp này. Nhưng để trade được tốt thì cần 1 chuỗi các box để tìm phương án phù hợp + chính xác hơn.

Đính kèm

• VANBOX - How to draw.png
    VANBOX - How to draw.png
    103.8 KB · Xem: 2
Ah, nội dung sẽ hơi dài nên rất hy vọng anh em cùng chia sẻ (đối với các anh em đã biết về Magicbox nhưng vẫn muốn đi sâu hơn) vì mình cũng chỉ đang học phương pháp này chứ không phải cao thủ phường trading.

Tối nay mình sẽ upload chart 1 năm đã vẽ box + indicator để anh em cùng vào ghi chú lên hình + vọc indicator (nếu thích).

Tiếp tục nội dung nào.
------------------------------
2./ LỖ ĐEN
Anh em đã biết các vẽ 1 BOX như thế nào & mình khuyến khích dùng màu khác nhau cho trường hợp chu kỳ lên (xanh đen) so với chu kỳ xuống (đỏ đậm). Cách dùng màu khác nhau này sẽ giúp anh em dễ nhận biết tính chất của mỗi chu kỳ nhanh chóng và đỡ phải suy nghĩ / tìm kiếm đường SMA4 để xác định xu thế.

Ngoài ra, còn 1 trường hợp nữa là đó chiều vẽ của BOX (theo chiều SMA34) ngược hoàn toàn so với khu vực giá đang diễn ra (giá hoàn toàn không nằm trong hoặc chạm vào bất kỳ cạnh nào của BOX) ---> lúc này BOX được gọi là Lỗ đen; và chúng ta tiếp tục dùng 1 màu khác dành cho trường hợp BOX này (hồng nam tính, Lỗ đen mà ko nên dùng màu đen vì nền cũng đen nên không thấy được đâu :D).
blackhole-png.12616

Lỗ đen ít khi xuất hiện (tần suất rất ít). Lỗ đen thường xuất hiện ở gần cuối của chu kỳ và tại thời điểm đó thường có tin tức / sự kiện dẫn tới giá chạy với tốc độ bão tố, giật cấp 12 trở lên.

Dù vậy, lỗ đen sẽ có được những tính chất rất tuyệt với để anh em có thể nhặt lá vàng rơi, thanh thơi bỏ túi ít tiền của con ma...kẹt...lệnh.

Đính kèm

43.4 KB · Xem: 3
Chỉnh sửa lần cuối:
UPDATE: Vanbox 1.15: http://traderviet.org/attachments/vanbox-ex4.12651/

Gởi anh em Indicator của Vanbox & 1 Chart đã vẽ sẵn box từ T8 năm ngoài tới giờ (không làm xa hơn được, limit của MT4).

Phiên bản hiện tại (1.14) có thể còn phát sinh 1 vài lỗi nhỏ khi hiển thị màu mong anh em thông cảm & đang fix cứng vẽ chỉ 50 box trên chart để không bị nặng máy.

Sau khi kéo Indi vào chart thì anh em nhớ chọn "Chart on foreground" để các đường BB không bị che bớt nha.

Anh em nào thích vọc chart vẽ sẵn thì có hàng luôn đâu. Lưu ý là chart này rất nặng máy khi xem, không dành cho máy cấu hình yếu nha.

PS: Anh em cần tinh chỉnh gì với Indicator này thì cứ list ra, mình sẽ bổ sung từ từ :)

Đính kèm

4.8 MB · Xem: 0
Chỉnh sửa lần cuối:
Anh em cùng nhau học bằng cách đặt câu hỏi đi, như vậy sẽ giúp phương pháp được phát triển hoàn thiện hơn là chỉ 1-2 chia sẻ vì 100 cái đầu vẫn hơn 1-2 cái mà :)

Anh em thoải mái đặt câu hỏi và cùng nhau tìm câu trả lời sẽ giúp phương pháp này sớm tạo hiệu quả. Sẽ không có gì là đúng sai cả vì mặc nhiên trading là xác suất rồi nên anh em mạnh dạn nêu câu hỏi nha. Tốt hơn nữa là sau khi đặt câu hỏi thì anh em tìm luôn câu trả lời & chia sẻ lại với các anh em khác.

Mình có 1 vài câu hỏi sẽ cần giải quyết như sau:
  1. Phương pháp Vanbox có bảo đảm trade là thắng không?
  2. Khi nào thì vào lệnh với phương pháp Vanbox?
  3. Thời điểm nào thì thoát lệnh?
  4. Nếu vào lệnh mà bị sai thì phải làm gì để khắc phục?
  5. ... để dành anh em chia sẻ thêm

Trong thời gian mình đang viết tiếp các nội dung để chia sẻ với anh em về Vanbox, mình note nhanh một vài ý để anh em cùng nghiên cứu thêm giúp mình.
  1. Mình sử dụng BollingBand (BB) thay cho SMA + sử dụng thông số Deviation 3 cho BB vì trong BB cũng đã bao gồm SMA.
  2. Các biên của BollingerBand kết hợp với chu kỳ box giúp mình thấy rõ hơn vị thế của lệnh khi trade.
  3. Biên của BB với deviation = 3 xác định tín hiệu đảo chiều rõ ràng hơn để hỗ trợ mình ra quyết định.
  4. Khoảng cách giữa điểm bắt đầu chu kỳ và giá tại thời điểm đó ảnh huởng đến vị thế của chu kỳ.

Chỉnh sửa lần cuối:
Vì sao mình chọn phương pháp này để tìm hiểu & hoàn thiện nó.

1./ Là một người mới biết đến FX và muốn tránh lập lại việc đốt tài khoản vì không chắc mình đang trade đúng hướng hay ngược huớng ---> Vanbox bảo kê được với từng chu kỳ đang là huớng nào.

2./ Hầu hết các tài khoản đi qua đời mình do mình cứ nhìn giá mà quất. Lo nhìn giá riết dẫn tối bị không tập trung vào nguyên tắc của phương pháp (1 núi phương pháp mình tìm hiểu) ---> Vanbox cực kỳ đơn giản vì loại bỏ đuợc yếu tố nhìn vào giá mà tập trung vào 1 cái BOX chu kỳ có huớng nối tiếp nhau 1 cách rõ ràng: lên - xuống - lên - xuống.... từ đó giúp mình dễ đưa ra quyết định an toàn hơn

3./ Vanbox giúp đơn giản hóa các điều kiện để thực hiện 1 lệnh trade thông qua kích thước và vị trí tương đối của các box. Hộp lớn thì trade ra sao, hộp nhỏ thì trade ra sao, giá vượt đường giới hạn thì trade ra sao...

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 324 Xem / 16 Trả lời
  • captainfx trong Chuyện bên lề 729 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 174 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,235 Xem / 32 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên