Journal - Trade theo hệ thống m5 Jankone: phân kỳ RSI + Pin bar

1 ví dụ về setup pin đáy 2 .
Thêm yếu tố về thời gian , pin này sinh ra vào lúc 23h20 đêm qua , cũng là lúc chỉ còn lại thị trường Mỹ .
Nhìn lên chart thì thấy đáy 1 đã đi hết lực , đáy 2 cây pin rất to , tuy nó ko đẹp nhưng rsi phân kỳ , nó đã khẳng định sự dừng lại của trend.

Hôm qua đi ngủ sớm , mất nhiều kèo quá .

View attachment 9142

Kèo/cơ hội lúc nào cũng có, vấn đề có kèo đẹp hay không thôi. Phiên Mỹ nó trái giờ mình thì chịu chứ thức khuya kiếm vài $ mà hại sức khoẻ thì không nên :).

Trước đây cũng như bây giờ mình vẫn chưa tập được thói quen ngủ sớm, lúc nào cũng kè kè cái laptop kéo dài hơn 12h. Mà nếu thức đọc sách hay tài liệu thì không nói làm gì, đằng này thức canh lệnh mà toàn lệnh âm không, rất hại sực khoẻ cũng như tâm lý.

Giờ theo hệ thống này vào lệnh biết đc điểm SL, TP và khung m5 hay m15 cũng nhanh, thì có thức tới 11h có tín hiệu thì vào xong đi ngủ để nó chạy. Còn nếu tín hiệu H1 thì vào lệnh rồi thì càng kệ nó cứ để giá chạy mình đi ngủ, vì mình đã xác nhận đánh cược với số tiền mình chấp nhận đc.

Lúc trước mới vào tt này đêm nào ngủ cũng nằm mơ và lúc nào trong đầu cũng nghĩ tới chart và nến, vì trade theo kiểu nhồi lệnh ngược, lúc nào cũng thấp thỏm, mệt cả người. Thời gian 1 năm trở lại đây thì đỡ rồi (vì kg còn tiền để cống nạp cho FX nữa nên ngủ ngon, hehe). Với lại do mình ở VN thì về mặt trade cũng thuận lợi hơn các nước khác, mình có thể giao dịch được hầu như cả 3 phiên Á, Âu và Mỹ luôn. Nên mình sẽ có nhìu cơ hội hơn, tuy nhiên nhiều cũng không hẳn là tốt, nó sẽ làm chúng ta say mồi và trade bậy. Như Jankone nói trade FX giống như đánh bài thì luôn chọn những con bài lớn mà chơi còn kg thì bỏ.

Cho nên các bạn làm sao mà đêm ngủ không phải nghĩ tới FX mới tốt, mà ngủ sớm nữa thì càng tốt. Sức khoẻ là trên hết, vì FX thì gần như vô hạn còn sức khoẻ mình thì có hạn thôi, để tồn tại theo nó ngoài tiền thì phải có sức khoẻ nữa.

Chúc các bạn trade vui vẻ và thành công nhé.

Chỉnh sửa lần cuối:
Kèo sáng nay .
Cây pin này đủ điều kiện để em setup .

View attachment 9143

Sau 5 bar ko chạy thì em đã chốt huề vốn , giá dao động thấp quá.
Cây pin đạt 65% chiều dài so với cây big bearish phía trước , giờ em sẽ test hiệu quả của các cây pin có tổng chiều dài so với cây big bar phía trước >= 65% thì em sẽ setup xem có bao nhiêu trường hợp sẽ TP được , lúc đó sẽ ra ngay chiều dài cây pin thế nào là ngon.

Chúc mọi người đầu tuần vui vẻ .
Tuần trước do sự cố website nên anh em ta ko thể giao lưu nhiều trên này nên ko có kèo nào được post lên .
Em có tổng hợp lại các signal tuần trước trong file .rar , anh em có thể tham khảo thêm .
Những phân tích trong đó do ý hiểu của em , có đúng có sai anh em ta cùng bàn luận .
Trong đó có pin 1 , pin 2 thì thứ tự từ trái sang .
Down file tổng hợp ở đính kèm phía dưới nhé mọi người .

Đính kèm

• 13022017_17022017.rar
    9.6 MB · Xem: 13
Hi anh em,

Đúng là tuần vừa rồi gặp sự cố mình cũng bức rức lắm :p. Vừa rồi anh em giao dịch thế nào rồi?

Vừa rồi mình có xem xét lại chart Jankone và đọc tiếp cái thread của hén thì phát hiện thêm vài điều nữa, sẽ đưa lên đây cho anh em tham khảo luôn.

Nếu có ai đọc cái thread thì sẽ thấy Jankone và Ryanmcd đi từ trong thread james16 Chart Thread. Thì cái thread này là chuyên về Price Action. Và mình xem kỹ lại chart thì biết thực chất hệ thống này trade theo breakout cản S/R (Support/Resistance) của PA. Nên nhớ cản ở đây là vùng cản nhé. Đây là 2 điểm mình phát hiện thêm trong charts Jankone cho cả 2 trường hợp thuận và ngược trend.
  • Trường hợp thuận trend: trước đây chúng ta chờ giá hồi về dây EMA21 có Pin thì sẽ vào lệnh. Nhưng nếu chúng ta nhìn về phía trước thì giá đã tạo ra 1 vùng cản S/R trước đó, sau đó giá breakout cản này. Khi breakout xong thì giá sẽ hồi về test lại vùng breakout đó. Thường khi giá test lại vùng cản S/R và tạo Pin thì đồng thời giá sẽ quay lại tiệm cận với dây EMA(21). Khi test lại tạo Pin mà càng gần hoặc cắt dây EMA thì càng tốt. Nếu là dân chuyên trade PA thì có thể kg cần xem dây MA cũng có thể biết được giá hồi về test lại cản rồi mới đi tiếp.
Có thể do Jankone muốn đơn giản hoá hệ thống cho những ai chưa quan với PA thì có thể dựa vào dây MA để dễ hiểu. Dưới đây là vài hình mình đã xem và phân tích lại:

• Trường hợp ngược trend: mình nhắc lại 1 chút, thì khi các bạn thấy cây Pin nên xem xét các tiêu chí sau:
    • 2 dây MA có vừa cắt không, nếu vừa cắt thì kg vào. Hay nói cách khác là giá có xa đường EMA kg? Vì nếu 2 dây MA vừa cắt thì giá kg thể xa 2 dây này đc. Vậy nếu giá xa dây thì mới xem xét vào lệnh.
    • 1 điều mình mới phát hiện là: Giá phải đi mạnh, và hồi về dây EMA ít nhất 1 lần sau đó giá đi tiếp và hồi lại lần nữa, lần này chờ xuất hiện Pin và tạo phân kỳ thì sẽ vào.

Các bạn xem lại thử các charts của Jankone và nghiệm lại xem mình nhận xét vậy đúng không nhé.

Mình đang cập nhật lại cái file phân tích chart Jankone, bổ sung thêm phần này. Và bổ sung thêm 1 số charts nữa mà cái file PDF down từ FF chưa update. Khi nào xong sẽ update vào post đầu tiên của chủ đề luôn.

Chúc các bạn trade vui vẻ và thành công.

Đính kèm

114.4 KB · Xem: 2
Chỉnh sửa lần cuối:
À một điều thú vị nữa là, khi xem trong thread m5 của Jankone cuối trang 186. Thấy hén có ý muốn tạo group riêng, và thương mại hoá hệ thống này. Và cũng có những ý kiến trái chiều hehe
Hey guys, do you have some ideas how to improve this forum, what would you like to see here, or maybe private forum ( paid content, maybe videos or I have archive with very enough trades - images and comments ) or what do you think ?
Có người nói Ryanmcd và Jankone nên kết hợp với nhau tạo khoá học cho newbie. Ông Ryanmcd thì giỏi về tâm lý giao dịch còn Jankone thì thiên hướng về trình bày phương pháp và giải thích chart đơn giản dễ hiểu.
You know, there is two different persons in this thread mentioned mostly, Ryanmcd an Jancon. If they could make education team that would be great for new traders, why:
Ryanmcd: He is really good person of psychology, he can give you right thinking, he can say you what he is thinking about you and even not nice things, but he is right. And that is what I like from him mostly. No charts which help me in trading, maybe I haven’t found any which explain more clearer then Jankone.
Jankone: He is really good on presenting and explanation charts, like man who make nice presentations, easy understand and easy catch.

Trong cái thread này có chú supremeChaos, dân Philippines. Tay này gần như là chiếm diễn đàn của Jankone. Ai post chart gì lên hỏi thấy hén đều đưa ra nhận định và phân tích rất hay. Ai vào xem thì nên để ý mấy bài post của cao thủ này nhé.

Ah, nhân đợt trục trặc website vừa rồi của TraderViet mình đang tính làm 1 cái nhóm kín trên FB để có gì anh em còn trao đổi được tránh trường hợp gặp sự cố như vừa rồi. Lúc đầu tính tạo group trên skype nhưng tin nó hay trôi đi và nó báo chuông nghe mệt luôn. Và mình quy định trên group chỉ post và thảo luận về tín hiệu thôi không nói chuyện khác. Và chỉ accept những ai chuyên trade với hệ thống này để đỡ nhiễu loạn gây mất tập trung. Chúng ta vẫn hoạt động ở trên này là chính, mình sẽ update dần dần thông tin lên group đó sau. Các bạn thấy sao?

Chỉnh sửa lần cuối:
Em cũng thấy nếu trade pin thuận trend thì cần vùng S/R đúng kiểu PA thì an toàn hơn hoặc theo kiểu 123 của bác tienha.
Thuận trend vẫn là vấn đề phải test nhiều mới ra .
Mọi người có kèo nào cứ đưa lên rồi cùng phân tích và thảo luận .
Càng nhiều dữ liệu thì càng tốt .

Vậy là hệ thống được bác Tui nè mổ sẻ và tiến lên thêm một nấc mới rồi, xác định được hỗ trợkháng cự và tìm điểm vào lệnh thuận trend sẽ tăng phần trăm thắng lên rất nhiều. Tuy không trade theo hệ thống Jackon nhưng việc đang áp dụng phương pháp follow the trend của trader Hà Trí Quyền nên e dám khẳng định với bác rằng việc giá phá vỡ vùng hỗ trợ kháng cự và quay test lại nó thuật ngữ tác giả Hà Trí Quyền gọi là "lọt khe" rồi tìm dấu hiệu vào lệnh theo xu hướng phá rất ok đó bác. Chúc bác thành công hơn nữa với system Jackon.

Kèo buổi chiều, hôm nay Mỹ nghỉ lễ nên có vẻ giá kg muốn chạy.
Pin đẹp, có Div và giá đã hồi về EMA vài lần trước khi tạo Pin.

Chỉnh sửa lần cuối:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 180 Xem / 9 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 576 Xem / 28 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 327 Xem / 31 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 92 Xem / 3 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,726 Xem / 1,397 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,316 Xem / 58 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 417 Xem / 24 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên