Journal - Trade theo hệ thống m5 Jankone: phân kỳ RSI + Pin bar

Mình đã biết rất nhiều người trade kiểu tăng khối lượng và TP chừng 10 - 15p trở lại thôi. Hơn nữa mình biết có người chuyên trade với Risk:Reward là 2:1 nữa. Khi giá đi đúng tín hiệu là họ nhồi thêm, ăn ít pips nhảy ra. Không ngâm lệnh lâu trong thị trường.

Nếu ai có theo dõi mấy cuộc thi của FxPro thì sẽ thấy đa số họ trade scalping là chính, và trong các giải thưởng có giải thưởng về khối lượng giao dịch nữa.

Và những người này thực sự đã và đang thành công và tồn tại sống được với thị trường này. Tất nhiên mình không phản đối những người trade theo xu hướng ăn nhiều pips, chỉ qua là tuỳ vào cách trade sẽ có cách quản lý vốn phù hợp thôi.

Hướng của mình sau này cũng vậy. Nếu nhận biết tín hiệu tốt thì cứ nâng risk lên và TP đúng bài là ok.

Tôi lại có một cái nhìn khác.
Nếu nâng risk, theo bác sẽ giảm tỉ lệ TP , ví dụ : 1:0.5
Khi đó mình buộc phải nâng tỉ lệ chính xác của cú trader đó lên. Tức là tỉ lệ lệnh thắng/ lệnh thua phải lớn hơn 1/0.3 =2
Vậy cứ 3 lệnh trader phải có ít nhất 2 lệnh thắng(70%)

Lúc đó lại đặt ra vấn đề là với tín hiệu đó thì xác xuất có đạt được tỉ lệ đó không?

Đo đó ở đây có 2 vấn đề song song với nhau :
1. Tỉ lệ lệnh thắng/ lệnh thua(Tức độ chính xác)
2. Tỉ lệ SL/TP
Nếu tăng SL/TP thì buộc phải tăng thắng/thua.
Nếu giảm SL/TP thì có thể giảm thắng/thua

Với system này, khi tôi test tôi chỉ đạt được tỉ lệ thắng/thua = 1/1(Tôi không biết các bác thế nào?) Và tỉ lệ SL/TP của nó thường là 1/1.
Do đó nên tôi có hai suy nghĩ để cải thiện với system :
1. Làm sao để tăng tỉ lệ thắng/thua
2. Khi nào, trường hợp nào thì giảm SL/TP, tức là nâng TP lên vài lần.

Tôi lại có một cái nhìn khác.
Nếu nâng risk, theo bác sẽ giảm tỉ lệ TP , ví dụ : 1:0.5
Khi đó mình buộc phải nâng tỉ lệ chính xác của cú trader đó lên. Tức là tỉ lệ lệnh thắng/ lệnh thua phải lớn hơn 1/0.3 =2
Vậy cứ 3 lệnh trader phải có ít nhất 2 lệnh thắng(70%)

Lúc đó lại đặt ra vấn đề là với tín hiệu đó thì xác xuất có đạt được tỉ lệ đó không?

Đo đó ở đây có 2 vấn đề song song với nhau :
1. Tỉ lệ lệnh thắng/ lệnh thua(Tức độ chính xác)
2. Tỉ lệ SL/TP
Nếu tăng SL/TP thì buộc phải tăng thắng/thua.
Nếu giảm SL/TP thì có thể giảm thắng/thua

Với system này, khi tôi test tôi chỉ đạt được tỉ lệ thắng/thua = 1/1(Tôi không biết các bác thế nào?) Và tỉ lệ SL/TP của nó thường là 1/1.
Do đó nên tôi có hai suy nghĩ để cải thiện với system :
1. Làm sao để tăng tỉ lệ thắng/thua
2. Khi nào, trường hợp nào thì giảm SL/TP, tức là nâng TP lên vài lần.

Với mình thì đơn giản thôi, hệ thống bản thân nó nếu mình làm đúng thì kiếm được tiền từ thị trường. Và quan trọng nó phụ hợp với tính cách, tâm lý của mình là được.

Còn về tỉ lệ thắng thua, bác test bao lâu thì kg biết, nhưng nói đâu xa, vừa rồi tôi có đưa 1 ví dụ của chú Muhammad đó, hén trade 8 lệnh thắng 7 thua 1 thì thế nào? Mà thắng với R:R là 1:2 đấy.

Những vấn đề bác đưa ra thì không sai, và tôi nghĩ cũng có nhiều người trong thread của Jankone từng đề cập. Nên cũng kg cần bàn cải nhiều, 9 người 10 ý mà, Bác cứ làm tốt cái mình cho là đúng là được rồi. Hi vọng bác có nhiều cải tiến ngon để cho anh em học hỏi thêm.

Chỉnh sửa lần cuối:
Miss kèo thuận trend. Buy AU
Theo như tín hiệu này thì việc cây Pin hồi về dây EMA không chính xác bằng giá hồi về vùng cản hỗ trợ (123 của Tiến là đây) và tạo phân kỳ. Pure PA vẫn có giá trị của nó nhỉ :)

Chúc anh em trade vui vẻ và thành công.

Chỉnh sửa lần cuối:
Một điển hình vùng kháng cự / hỗ trợ nữa.

Ôi sau bao năm ngồi mòn đít trade giờ mới nhìn ra những vùng này dễ vậy. Đơn giản giá chạm bật, chạm bật, trước giờ toàn nghĩ phức tạp sâu xa, hix.

Chỉnh sửa lần cuối:
Một điển hình vùng kháng cự / hỗ trợ nữa.
View attachment 9507
Ôi sau bao năm ngồi mòn đít trade giờ mới nhìn ra những vùng này dễ vậy. Đơn giản giá chạm bật, chạm bật, trước giờ nghĩ toàn nghĩ phức tạp sâu xa, hix.
Ngoài lề tí nhé anh em. Giá đã tạo vùng hỗ trợ mới cho EU.
Anh em nhận ra được mấy vùng cản như này thì trade thuận trend + Pin hoặc phân kỳ thì cho R:R cực ngon đó

Chỉnh sửa lần cuối:
Thử xem thế nào, Buy UC ngược trend, ăn sóng hồi test lại vùng kháng cự

Chúc anh em trade vui vẻ và thành công

Thử xem thế nào, Buy UC ngược trend, ăn sóng hồi test lại vùng kháng cự
View attachment 9509

SL roài, nhưng theo mình thì giá sẽ test lại vùng này 1 lần nữa mới xuống tiếp. Lúc đó sẽ dựa vào vùng này để Sell xuống.
Tuy nhiên nếu tạo Pin đẹp và phân kỳ thì vẫn sẽ Buy lên tiếp hehe

Hôm nay quyết định bỏ cặp GA ra, add thêm NU vào. Vừa chuyển template thì thấy tín hiệu đẹp vầy. Có sóng 5, cho R:R là 1:1

Đính kèm

55.5 KB · Xem: 2
Chỉnh sửa lần cuối:
Nếu không quan tâm tới dây EMA thì kèo này khả năng được 1:3, SL 4p, TP 12p. Giá chạy nhanh quá vào kg kịp, theo dõi xem thử thế nào

Nếu không quan tâm tới dây EMA thì kèo này khả năng được 1:3, SL 4p, TP 12p. Giá chạy nhanh quá vào kg kịp, theo dõi xem thử thế nào
View attachment 9512

Đúng như dự đoán, giá test về vùng hỗ trợ, xuyên qua dây EMA. Vùng này đúng là cản cứng, giá phản ứng mạnh, chạm là bật liền :cool:.

Vậy là anh em mình có thêm tiêu chí nữa là vùng cản S/R để dự đoán điểm TP và điểm vào lệnh.

Hehe, cái này trong thread Jankone nhiều người đã phát hiện và làm rồi mà mình không để ý. Đúng là cái gì cũng phải có thời gian nó mới ngộ ra và ngấm vào máu :rolleyes:.

Chỉnh sửa lần cuối:
Một lần nữa với EG thuận trend, có cây Pin ngay vùng hỗ trợ, tuy nhiên do nó nằm trong đống lùm sùm với lại cây Pin không đẹp vì vậy không vào lệnh. Nhưng nhắc lại đây là vùng cản mạnh, các anh em chú ý nhé. Kèo này lại cho 1:3 :cool:

Chúc mừng @Sơn Tường MTP nhé, 2 kèo trên TP hết chứ hả? Tuy nhiên anh thấy phần phân kỳ của em, em chọn đỉnh hơi bị gần nhỉ.

Hehe, hôm qua xem thread Jankone thấy có 3 traders view, chắc 3 anh em mình quá hả? hehehe

Anh em xem có phát hiện gì hay chia sẻ cùng học hỏi nhé.

Chúc anh em cuối tuần vui vẻ.

Quá hay, trang 257 :cool:

Trong hệ thống giao dịch không có bí mật gì ghê gớm cả, hệ thống giao dịch KHÔNG quan trọng, chắc chắn nó hiệu quả, nhưng lại có rất rất nhiều tín hiệu đẹp trong chúng (câu này không biết nói sao cho dễ hiểu :().
- điều quan trọng là bạn chiến đấu với kẻ thù lớn nhất của mình như thế nào? (kẻ thù này là chính bạn)
- bạn kỷ luật như thế nào
- bạn tham cở nào
- bạn đối mặt với sự sợ hãi ra sao
- bạn kiên định (nhất quán) như thế nào
- bạn quản lý vốn ra sao
- bạn phải có nguồn vốn mạnh
- bạn phải kiên trì
- bạn phải hi sinh vài thứ khác
- bạn có ước mơ và mục tiêu của bạn và luôn tiến về phía trước
- Và nhiều điều nhỏ nhặt khác nữa ...

Thông thường khi tôi làm gì đó thì tôi tập trung, dồn toàn lực làm 100% hoặc tôi không làm, chứ không có 80 hay 99%. Một lần nữa dốc toàn tâm, tập trung năng lượng 100%, nếu nó tốn tời gian của tôi thì tôi không làm (Ý tôi là tôi áp dụng cho tất cả mọi việc)

Tôi nghĩ giao dịch bản thân nó rất đơn giản, nhưng cảm xúc và chiến thắng chính mình thật không dễ, không may chúng ta toàn trade bằng cảm xúc. Bạn phải thất bại nhưng không bao giờ đầu hàng và tiếp tục kiên trì và cố gắng, nó chỉ là niềm đam mê, Steve Jobs nói "Hãy làm những gì bạn thích".

Have a nice weend to all.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 989 Xem / 63 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 261 Xem / 20 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,971 Xem / 82 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 153 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 94 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 109 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 231 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên