Journal - Trade theo hệ thống m5 Jankone: phân kỳ RSI + Pin bar

chào mừng bạn đến với anh em đang theo PP này.
mới đầu phân tích có thể hơi lâu nhưng sau này khi chuông báo pin bạn chỉ cần liếc qua là sẽ thấy tín hiệu đẹp hay ko. tổng cả thời gian phân tích kỹ càng khoảng 30-40 s thôi bạn. nếu có lỡ thì do là mình chạy ra vào không để ý thôi.hoặc gặp phải cây nến đi quá nhanh (do tin).
PP này (hoặc các PP khác) thì đương nhiên cũng có cái ưu và nhược của nó.làm thế nào tăng cường ưu và giảm nhược điểm thôi bạn ạ
PP này hợp với M5, M15, M30. còn về khung H1 thì mình cũng chưa biết thế nào.
cái này phải hỏi đại ca Quí - tui nè mới giải đáp cho bạn đc
Theo như Jankone, tác giả của phương pháp này thì có thể trade trên mọi khung thời gian. Nên câu trả lời ngắn gọn là hoàn toàn được.

Nguyên lý và cách vào lệnh cũng y như vậy không khác gì. Có khác là mình có thời gian nhìn kỹ hơn, và có thể canh chờ giá hồi về lấp 1/2 cây Pin bar rồi vào lệnh để giảm ngắn mức SL.
Và khi trade khung H1 trở lên thì có thể Set limit + SL và TP để đó, chừng 1 or 2 tiếng sau kiểm tra 1 lần.

Tuy nhiên theo kinh nghiệm mình trade trước đây cũng nhiều phương pháp, nhiều hệ thống. Phải nói là khi trade từ khung H1 trở lên thì có thể sẽ đc TP dài hơn và thời gian chờ cũng lâu hơn, phải kiên nhẫn luyện vững tâm lý lắm. Chứ không thì hay có kiểu chốt sớm xong tiếc, rồi lại vào bậy hoặc giá chạy ngược lệnh mình lại kéo SL. Thôi, nói mấy cái này thuộc về tâm lý giao dịch anh em đọc lại nói mình càm ràm, biết rồi khổ lắm nói mãi.

Chúc anh em đầu tuần trade vui vẻ và thành công.

Lâu lâu ôn bài chút, đây là cặp EG chiều nay. Trong khung m5 xu hướng đang giảm, xuất hiện cây Pin bar thuận trend, theo các bạn có nên trade cây Pin bar này không?
Nếu có thì tại sao? mà không thì vì sao?

Chúc anh em trade vui vẻ và thành công.

Kèo đầu tuần, vào 1 lệnh sau khi xuất hiện cây Pin Xanh bị đá SL. Sau đó xuất hiện cây Pin đỏ thì vào lại. Kèo này TP thì gỡ đc lệnh đầu và có lời chút :)

Chúc anh em trade vui vẻ và thanh công

Kèo đầu tuần, vào 1 lệnh sau khi xuất hiện cây Pin Xanh bị đá SL. Sau đó xuất hiện cây Pin đỏ thì vào lại. Kèo này TP thì gỡ đc lệnh đầu và có lời chút :)
View attachment 10728

Chúc anh em trade vui vẻ và thanh công
Đã xong :) Thị trường đổi phiên nên hơi chậm và GJ spread cũng hơi cao.

Chúc anh em trade vui vẻ và thành công

Lâu lâu ôn bài chút, đây là cặp EG chiều nay. Trong khung m5 xu hướng đang giảm, xuất hiện cây Pin bar thuận trend, theo các bạn có nên trade cây Pin bar này không?
Nếu có thì tại sao? mà không thì vì sao?

View attachment 10723

Với tín hiệu này cá nhân mình sẽ không trade. Vì lý do xoay quanh cây Pin như sau: cây Pin quá nhỏ, vị trí cây Pin không đẹp, nó bị che lấp bởi những cây nến trước đó.

Tuy nhiên, nếu không xét về góc độ cây Pin thì ai thích cũng có thể trade với lý do sau:
- 2 dây MA vừa mới cắt hình thành xu hướng giảm
- Thuận trend và có Pin
- Cây Pin cắt dây EMA và đóng dưới dây.
- Giá đã breakout vùng hỗ trợ bởi 1 cây nến dài trước đó, mức hỗ trợ chuyển thành mức kháng cự, giá đã rồi hồi về vùng kháng cự này và tạo Pin đi xuống tiếp.

Với tính hiệu này mà xuất hiện ở H1 thì ngon. Nhưng với m5 vầy nếu đủ kiên nhẫn thì cũng đạt được tỉ lệ 1:4 với SL 5ps và TP 20ps.

Anh em có ý kiến nào thì bổ sung thêm cùng thảo luận nhé.

Chỉnh sửa lần cuối:
1. Ngày 29/3/2017
2.
Cặp tiền: GU
3. Lệnh: Sell thuận trend
4. Phân kỳ
5. Pinbar có – nhỏ - chạm MA21 và đóng dưới MA21
6. Lý do vào lệnh: thấy có pin và PK, lưỡng lự không vào vì thấy nó chưa test MA21 lần nào, những vẫn cứ vào, vì cả ngày ngồi mãi không có lệnh nào.
7. Kết quả: SL 6 pips
8. Lý do SL: Pin nhỏ, mới chạm MA21 1 lần, phân tích không kỹ, biết tín hiệu ko đẹp và giống hệt với tín hiệu bị SL mới post cách đây 2 hôm...
Thôi, lại tự hứa với lòng là ko vã lệnh nữa, thà ko có tiền còn hơn mất.

Bắt được kèo thuận trend có Pin đẹp và phân kỳ, chờ xem.

1. Ngày 29/3/2017
2.
3. Lệnh: Sell thuận trend
4. Phân kỳ có
5. Pinbar có – nhỏ - chạm MA21 và đóng dưới MA21
6. Lý do vào lệnh: thấy có pin và PK, lưỡng lự không vào vì thấy nó chưa test MA21 lần nào, những vẫn cứ vào, vì cả ngày ngồi mãi không có lệnh nào.
7. Kết quả: SL 6 pips
8. Lý do SL: Pin nhỏ, mới chạm MA21 1 lần, phân tích không kỹ, biết tín hiệu ko đẹp và giống hệt với tín hiệu bị SL mới post cách đây 2 hôm...
Thôi, lại tự hứa với lòng là ko vã lệnh nữa, thà ko có tiền còn hơn mất.
View attachment 10832
Bắt được kèo thuận trend có Pin đẹp và phân kỳ, chờ xem.

View attachment 10834

Đã cắt lỗ, giá đi quá 5 cây nến mà kg TP được.

2 mô hình có vẻ giống nhau đó anh
Ý em nói lệnh EJ giống lệnh GU của em hả? Về cơ bản cũng tương tự nhau, nhưng lệnh anh thì thoả nhiều tiêu chí để vào lệnh hơn. Cây Pin bar của anh là cây đỏ và dài hơn, ít ra nó cũng xuống được gần 10pips rồi mới đi lên.

Nhưng theo anh với tín hiệu này nếu RSI lên vùng 70 thì khả năng thắng cao hơn. Trước giờ mình vẫn chưa trade tốt tín hiệu thuận trend. Nghe có vẻ ngược đời nhỉ hehe.

Chỉnh sửa lần cuối:
thấy có pin đẹp quá, nhưng lại ko có PK gần nên bỏ qua
cố vẽ cái PK xa cho nó đỡ thèm anh em ạ.
Nghiện vẽ PK rồi, giờ mà thấy pin mà ko có PK thì khó chịu, thấy PK và ko có Pin cũng khó chịu.

Lâu quá ko thấy a Quý, e post 1 lệnh thắng nhỏ nhỏ (8 pips) đầu tuần cho chuyên đề xôm tụ lại
1. Ngày 10/4/2017
2.
3. Lệnh: Sell ngươc trend
4. Phân kỳ có
5. Pinbar có, nhỏ
6. Lý do vào lệnh:.đã tets MA21 01 lần
7. Kết quả: TP 8 pips
Chúc anh em TDV đầu tuần may mắn

Thực sự là system này tỉ lệ có pin đẹp, set up tốt qá thấp. TP cũng gần, không có cơ hội nhồi lệnh.
Pin đẹp thì phải phán đoán ngay nếu không giá chạy thì TP ko được bao nhiêu nên phần nào không kĩ càng. Bác nào scalp mà đợi 1 tháng được vài lệnh như vầy chắc bỏ nghề quá.

Thực sự là system này tỉ lệ có pin đẹp, set up tốt qá thấp. TP cũng gần, không có cơ hội nhồi lệnh.
Pin đẹp thì phải phán đoán ngay nếu không giá chạy thì TP ko được bao nhiêu nên phần nào không kĩ càng. Bác nào scalp mà đợi 1 tháng được vài lệnh như vầy chắc bỏ nghề quá.
không sao bác ạ. chỉ cần 1 ngày rình ăn 10 pips thôi, nếu bác chắc chắn cao ăn 10 pips 1 ngày thì việc bác tăng lots cũng chỉ là bài toán số lượng thôi.
có anh người mỹ (ko nhớ tên mà bạn nào đó đã pots) đánh 7-8 năm chỉ 1 Phương pháp, mỗi ngày 1 lệnh, mỗi lệnh ăn 2 -4 pips.

năm 1 đánh 0.01lots,
năm 2 đánh 0.1 lots,
năm 3 đánh 0.4-0.6 lots,
năm 4 đánh 1-3 lots,
....
năm 7 đánh 300++ lots.
vẫn 1 phương pháp và ăn rất ít.
Nên tùy loại binh khí, dao phay, kiếm, cung... mỗi cái dùng 1 kiểu nhưng đều sát thương. cam lê quýt bưởi cái nào cũng ngon nhưng mỗi cái 1 vị, thôi thì ta tùy cái mà dùng bác ạ (có người thích ăn bưởi, nhưng em thích ăn cam vì cam bóp vừa tay hơn... hè hè)

không sao bác ạ. chỉ cần 1 ngày rình ăn 10 pips thôi, nếu bác chắc chắn cao ăn 10 pips 1 ngày thì việc bác tăng lots cũng chỉ là bài toán số lượng thôi.
có anh người mỹ (ko nhớ tên mà bạn nào đó đã pots) đánh 7-8 năm chỉ 1 Phương pháp, mỗi ngày 1 lệnh, mỗi lệnh ăn 2 -4 pips.

năm 1 đánh 0.01lots,
năm 2 đánh 0.1 lots,
năm 3 đánh 0.4-0.6 lots,
năm 4 đánh 1-3 lots,
....
năm 7 đánh 300++ lots.
vẫn 1 phương pháp và ăn rất ít.
Nên tùy loại binh khí, dao phay, kiếm, cung... mỗi cái dùng 1 kiểu nhưng đều sát thương. cam lê quýt bưởi cái nào cũng ngon nhưng mỗi cái 1 vị, thôi thì ta tùy cái mà dùng bác ạ (có người thích ăn bưởi, nhưng em thích ăn cam vì cam bóp vừa tay hơn... hè hè)
Em đã theo thread này và cùng lúc theo với bác TienHa, cảm thấy cái system này còn nhiều điều cha Jankone kia còn giấu nghề. Còn bên bác TienHa vừa đơn giản dể hiểu, không phải ngồi đợi ping ping tín hiệu pinbar, vừa có người đi trc là bác ấy chỉ dạy.
Đúng là 1 người một kiểu trade nhưng mà e có lời khuyên bác nào rãnh hãy join theo bác Tien vài ngày rồi nhận xét xem e nói đúng ko :D

Em đã theo thread này và cùng lúc theo với bác TienHa, cảm thấy cái system này còn nhiều điều cha Jankone kia còn giấu nghề. Còn bên bác TienHa vừa đơn giản dể hiểu, không phải ngồi đợi ping ping tín hiệu pinbar, vừa có người đi trc là bác ấy chỉ dạy.
Đúng là 1 người một kiểu trade nhưng mà e có lời khuyên bác nào rãnh hãy join theo bác Tien vài ngày rồi nhận xét xem e nói đúng ko :D
ok bác. mình sẽ qua thread bác tiến hà để đọc. biết càng nhiều càng tốt, như thế sẽ có cái nhìn tổng quan. thank bác đã hướng dẫn

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 49 Xem / 1 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,076 Xem / 39 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 230 Xem / 30 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 61 Xem / 3 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 504 Xem / 32 Trả lời
  • duc1551 trong Trao Đổi về Broker 622 Xem / 1 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 49 Xem / 1 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên