Journal - Trade theo hệ thống m5 Jankone: phân kỳ RSI + Pin bar

bị sl rồi , thui để ngâm cứu đã , ko trade nữa

Thoạt đầu thì ai cũng tưởng dễ, nhưng thật ra không phải vậy. Tuy đơn giản có 2 rules thôi mình chưa thật sự nhận ra đc phân kỳ đẹp và Pin đẹp.

Có điều này tôi muốn nói thêm, đó là vấn đề Overtrade. Có người nói trade khung m5 thì sẽ bị overtrade, tôi không đồng ý lắm, có overtrade hay không là do Trader thôi.

Vì tôi theo dõi thread của Jankone trên FF thì ông nói có khi cả ngày không có tín hiệu vào, chứng tỏ người ta canh rất kỹ. Lúc đầu tôi cũng khoái system này là do trade khung m5 thì sẽ có rất nhiều tín hiệu để trade. Nhưng về sau thì tôi sợ overtrade. Và khi overtrade lúc đó mình như bị thị trường thôi miên cứ thấy pin và phân kỳ là trade bất kể đẹp xấu, lúc đó lấy đc nhiêu là trả lại hết. Rồi dần dần khi nhận dạng và phân biệt được tín hiệu tốt (như tác giả nói là a+ setup) rồi thì thấy tín hiệu thật sự để trade được thì rất ít. Tôi nghiệm ra khi mình không vào lệnh thì giảm 1 phần tủi ro cho tài khoản, khi đó cũng xem như mình thắng rồi.

Và Jankone cũng có nói việc trade này cũng như đánh bài (Play pinbars only like JQKA, not 2-10, it's like poker), vậy để nâng cao xác suất thắng thì mình chỉ nên chơi với quân bài lớn (như bồi, đầm, già, ách) thôi chứ không chơi với những quân bài nhỏ (các quân số). Các bạn cũng thấy lá bài số thì nhiều hơn các quân hình. Thì khi trade cũng vậy, tín hiệu thì nhiều, nhưng tín hiệu đẹp (a+ setup) thì không nhiều. Dưới đây là 1 đoạn post của Jankone trên FF:

"Is it A+? pin, div, good location, etc?
(is she nice? god i love her) = then you trade.
another , same example is like poker cards, you just play with JQKA or pairs...
it's same thing with pinbars...if you play 2-7 combo, most time you will be losing money..
not enough trades, i just watch charts and wait for my A+
I trade for money, not for adrenalin
"

Giờ tôi nhận ra rằng học ông Jankone cái hệ thồng này thì ít mà học được cái tư duy của ổng thì nhiều. Và một lần nữa tôi muốn nhắc lại câu nói của Jankone: "You don't need to trade everyday, everything you need is great setup .... just WAIT"

Chúc các bạn trade vui vẻ và thành công.

Good morning cả nhà, sáng nay thấy Vàng có 2 kèo đã qua.
Kèo thứ nhất Sell ngược trend với Div + Pin đẹp. SL 8p và TP cũng hơn 8p
Kèo thứ 2 là lúc nhận đc alert thì thấy kèo Buy thuận trend có Div + Pin đẹp, nhưng vị trí nó lại không đẹp, cây nến xanh trước đó lấp gần 1/2 cây Pin nên không vào, nhưng nó vẫn lên, nếu trade thì SL cũng chưa tới 10p và TP đỉnh cũ cũng được 10p

Chốt AU, quá 5 cây nến mà kg xuống nổi, sáng nay thị trường ảm đạm nhỉ, kg biết có phải chuẩn bị có sóng thần gì kg.
Kaka, chốt xong AU nó chọt xuống TP lun, vụ trade này hình như cũng tuỳ duyên nữa thì phải. Có 2 người cùng trade cùng vào lệnh vậy nhưng người thì được người thì kg đc o_O

Pin đẹp, ngược trend, 2 dây MA dốc cao, cây Pin bar nhỏ hơn khoản cách tới dây EMA(21) nhưng yếu tố quan trọng nhất lại không có, đó là phân kỳ --> bỏ qua, không trade.
Các bạn chú ý trước khi có cây pin mà có những cây nến ngắn lên liên tục như vậy thì khả năng còn lên nữa. Chỉ trade khi trước đó có những cây nến tăng mạnh hay còn gọi là nến ERC (Extended Range Candle - nến có thân dài bóng ngắn thể hiện lực tăng/giảm mạnh)

Có thể các bạn thấy vô lý tại sao thị trường đang tăng mạnh vậy mà nhảy vào bắt đỉnh. Thì hệ thống này cho mình trade như vậy mà, các bạn để ý xem nhé.

Chúc các bạn trade vui vẻ và thành công

Chỉnh sửa lần cuối:
Vừa xem lại chart của Jankone thấy mẫu hình kinh điển, đẹp cả phân kỳ lẫn Pin bar.
Ngặc một nỗi, mình cảm thấy trade ngược trend có vẻ dễ ăn hơn nhỉ, các bạn thấy thế nào?
awww_forexfactory_com_attachment_php_4af5bdf2df2aed791dcc46299c1db632._.gif

Kèo Sell AU thuận trend có Pin đẹp, SL = TP = 5p :p
View attachment 7897

Chúc các bạn trade vui vẻ và thành công
Theo dõi từ đầu tới giờ thấy càng ngày độ cảm nhận thị trường thông qua hệ thống Jackone của pác tốt quá. Cái chủ đề này mà pác có thể duy trì kéo dài tới 1000 trang rồi tiếp đó hàng tháng, hàng quý và cuối năm có tổng kết lời lỗ rõ ràng thì việc lọt top 5% là có thể thực hiện trong tầm tay. Chúc mừng vì đã pác vì có một hệ thống ưng ý hợp với pác.

Cắt lỗ GA, sau cây Pin bar thì nó ra cây Doji và có nến giảm xác nhận luôn.
Theo dõi bác post bài bữa h, thấy bác có 1 cái vấn đề là ko đủ kiên nhan mà vào lệnh 1 cách vô tội vạ, ví dụ kèo GA này tôi ko cần biết thuận MA hay nghịch MA gì, nhưng bác theo phân kỳ RSI thì fai theo cho đúng, kèo này hoàn toàn ko có 1 chút j gọi là phân kỳ & cây pin kia cũng ko thoả điều kien để vào lệnh mà cũng vào. Demo hay real gì thì cung fai có tính kỷ luật của hệ thống & sự kiên nhẫn. Chúc bác thành công

Theo dõi từ đầu tới giờ thấy càng ngày độ cảm nhận thị trường thông qua hệ thống Jackone của pác tốt quá. Cái chủ đề này mà pác có thể duy trì kéo dài tới 1000 trang rồi tiếp đó hàng tháng, hàng quý và cuối năm có tổng kết lời lỗ rõ ràng thì việc lọt top 5% là có thể thực hiện trong tầm tay. Chúc mừng vì đã pác vì có một hệ thống ưng ý hợp với pác.
Cám ơn pác động viên, cũng nhờ TDV làm động lực cho mình và các bạn cùng luyện hệ thống này. Mình cũng hi vọng kiếm cơm từ thị trường này, tương lai không nói trước đc gì, chỉ cố gắng làm tốt trong hiện tại đã.

Theo dõi bác post bài bữa h, thấy bác có 1 cái vấn đề là ko đủ kiên nhan mà vào lệnh 1 cách vô tội vạ, ví dụ kèo GA này tôi ko cần biết thuận MA hay nghịch MA gì, nhưng bác theo phân kỳ RSI thì fai theo cho đúng, kèo này hoàn toàn ko có 1 chút j gọi là phân kỳ & cây pin kia cũng ko thoả điều kien để vào lệnh mà cũng vào. Demo hay real gì thì cung fai có tính kỷ luật của hệ thống & sự kiên nhẫn. Chúc bác thành công
Ghi nhận góp ý của bác, mình đang cải thiện chính mình mà. Thanks bác

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 619 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 145 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,225 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 258 Xem / 12 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên