Journal - Trade theo hệ thống m5 Jankone: phân kỳ RSI + Pin bar

Cặp này vừa rồi có phân kỳ , có pin nè .

Bác tui nè chơi sàn nào thế
Hầu hết chơi các sàn của Úc có phí comm để đc spread thấp và ổn định. Vì trade m5 mà spread cao quá khó TP, ăn 10p thì giá phải chạy 10p + khoản spread nữa, nếu spread cao thì khó chơi. Jankone trade có 4 cặp EU, GU, EJ và GJ

Chỉnh sửa lần cuối:
bác @Tui nè update topic tuyệt quá, cảm ơn bác
nay lại có bác @thelostblademan góp sức nữa thì còn gì bằng :D

Livermore có câu nói này nổi tiếng: tiền được tạo ra bởi thời gian ngồi chờ chứ không phải giao dịch

Vậy thì cứ đợi setup đẹp rồi vào lệnh thôi. Happy trading các bác ! :D

Pin đẹp , phân kỳ có.
Tui có trade và đã thoát ra ở huề vốn.
Khi entry xong tui mới nhận ra 2 điều :
- 1 là Spread quá cao.
- 2 là khoảng cách giữa giá và dây EMA 21 quá ngắn rất khó để TP.
Tui dự định TP sau khi nó đổ 1 cây bearish xong nhưng do Spread cao nên vẫn chưa lãi.

Mây ngày hôm nay tôi để ý , thằng GBP/USD này luôn chạy sau EUR/USD hoặc AU , NU .
Khi tôi thấy EU , AU , NU lên rất mạnh , tôi buy GU luôn mà ko xét gì hết .
Lệnh này đã TP

Bác @Tui nè có kinh nghiệm gì trong vấn đề thuận trend ko.Tui thường thua ở pin thuận trend.

Về thuận trend mình cũng chưa sure lắm, chưa trải nghiệm thực tế nhiều. Nhưng theo như phân tích các chart của Jankone thì mình thấy có 2 điều sau thì xác suất cao:
1. 2 dây MA vừa cắt nhau
2. Cây Pin cắt 2 dây MA và giá đóng trên (trend tăng) /dưới (trend giảm) dây EMA(21).

Tất nhiên điều kiện Pin đẹp (ngoại hình lẫn vị trí) vẫn là quan trọng nhất, sau đó xét tới 2 điều trên. Như hình sau:

Trường hợp mình Sell UJ hôm qua cũng vậy. Bạn xem xét thử nhé.

Chúc các bạn trade vui vẻ và thành công

Đính kèm

134.8 KB · Xem: 5
Chỉnh sửa lần cuối:
Mây ngày hôm nay tôi để ý , thằng GBP/USD này luôn chạy sau EUR/USD hoặc AU , NU .
Khi tôi thấy EU , AU , NU lên rất mạnh , tôi buy GU luôn mà ko xét gì hết .
Lệnh này đã TP

View attachment 7978
Chúc mừng bạn, sáng giờ mình bận việc nên không ngồi máy theo dõi thị trường nên chưa trade cặp nào cả.

Lý do AU và NU chạy trước có thể là mấy đồng này nó chạy ở phiên Á, còn GU và EU thì thường nó chạy phiên Âu thôi. Nên buổi sáng thường hạn chế trade GU.

Chúc các bạn trade vui vẻ và thành công.

Gộp nến ra pin.
Đã TP.
View attachment 7964
Trường hợp gộp nến này lúc trước mình cũng có thử, xác suất nó không cao, mà chính trong thread của Jankone cũng có nói độ tin cậy của nó không cao so với Pin bar, vì nó kg thể hiện được lực bán/mua áp đảo trên cùng 1 cây nến. Và ổng cũng nói mình nên tập trung luyện 1 thứ thôi.

Pin đẹp , phân kỳ có.
Tui có trade và đã thoát ra ở huề vốn.
Khi entry xong tui mới nhận ra 2 điều :
- 1 là Spread quá cao.
- 2 là khoảng cách giữa giá và dây EMA 21 quá ngắn rất khó để TP.
Tui dự định TP sau khi nó đổ 1 cây bearish xong nhưng do Spread cao nên vẫn chưa lãi.
View attachment 7961
Mình hạn chế trade mấy cặp chéo vì spread cao, trade mấy cặp xoay quanh G, U và J là được rồi. Hiện tại mình còn ham đang theo dõi hơi bị nhiều, từ từ sẽ xem xét bỏ bớt. Đang theo dõi:

XU, GU, EU, GJ. EJ. UJ, AJ, AU, UC, GA và EG.

Mấy cặp này sàn mình trade spread thường chỉ vài Points chỉ có GÀ thì dao động từ 2.5 trở lại. Vì căp GÀ này chạy nhanh nên giữ chứ cũng đang tính bỏ nó.

bác @Tui nè update topic tuyệt quá, cảm ơn bác
nay lại có bác @thelostblademan góp sức nữa thì còn gì bằng :D

Livermore có câu nói này nổi tiếng: tiền được tạo ra bởi thời gian ngồi chờ chứ không phải giao dịch

Vậy thì cứ đợi setup đẹp rồi vào lệnh thôi. Happy trading các bác ! :D

Like mạnh câu này: "tiền được tạo ra bởi thời gian ngồi chờ chứ không phải giao dịch"

Vừa mở chart thấy alert có Pin chart của EG, nhưng giá chạy yếu rồi vì sắp chuyển phiên, đang muốn sw. Kèo Sell ngược trend, có nice Pin + nice Div, chỉ theo dõi xem thế nào.

Chỉnh sửa lần cuối:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,494 Xem / 87 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 334 Xem / 19 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 849 Xem / 39 Trả lời
  • TraderViet Crypto trong Chuyện bên lề 252 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 388 Xem / 31 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 130 Xem / 3 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,751 Xem / 1,397 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên