Không có đường tắt trong giao dịch Forex

Gust

1
3
Thử tìm đường tắt trong giao dịch Forex? Bạn đi lầm đường rồi. Đương nhiên, thị trường Forex thường nhanh và thú vị hơn thị trường chứng khoán, nhưng nó không phải là đường tắt đến với cuộc sống an nhàn.

Việc kiếm được tiền là hoàn toàn khả thi, nhưng điều đó yêu cầu bạn không đốt cháy giai đoạn. Đây là những điều bạn cần tránh cũng như những thứ bạn cần làm:

Giao dịch Forex không phải là nơi bạn sẽ bỗng nhiên trở nên giàu có chỉ với một cái bấm nút. Tôi hy vọng rằng đến bây giờ, bạn biết được điều đó và tối thiểu là đã bắt đầu nghi ngờ những lời hứa viễn vông thường bắt gặp ngày nay.

“Gương kia ngự ở trên tường”

Nhưng ngay cả khi bạn không tin rằng việc mua một số “sản phẩm” có thể rút ngắn đường đi của bạn, chẳng phải là bạn vẫn thường có niềm tin tiềm ẩn (hay có khi là lộ ra ngoài) rằng bạn sẽ đẩy nhanh lợi nhuận của mình với tốc độ ánh sáng trong chớp mắt hay sao?

Hãy nhìn vào gương và nói to câu sau: Tôi sẽ không giàu nhanh đâu. Câu nói này đương nhiên chẳng giúp bạn cảm thấy khá hơn, nhưng ít nhất nó cũng sẽ đưa bạn về gần hơn với thực tiễn.

Đường tắt đến thành công hay ngõ cụt cho tài khoản của bạn?

Để tránh suy sụp tinh thần, hãy nhìn vào gương một lần nữa và tự hỏi bản thân: Làm thể nào để tôi có thể tận hưởng những thành công thực tế trong thị trường Forex? Gương kia có thể giúp bạn ổn định tinh thần, nhưng để vẽ ra các chi tiết, một mẩu giấy có vẻ sẽ tốt hơn, hay một thiết bị xử lý văn bản – bất cứ thứ gì hiệu quả với bạn.

Những thứ căn bản đáng xem xét và những câu hỏi cho công cuộc giao dịch lâu dài:
  • Giáo dục: Làm thế nào để bạn có thể đạt được nó, và mất bao lâu để bạn có thể cống hiến cho việc giáo dục của mình trước khi chuyển hướng đi vào thực tế; rồi bạn sẽ dành bao nhiêu thời gian để tiếp tục đầu tư vào việc học cho cuộc đời của bạn về sau?
  • Giao dịch Demo (giao dịch với tài khoản ảo) Liệu bạn có thử sai cho hệ thống giao dịch của bạn với một tài khoản Forex thử, hay bạn chỉ tập giao dịch bình thường? Và hãy nhớ rằng phép kiểm nghiệm thử cũng có những lỗi sai của nó. Vậy, bạn sẽ mất bao lâu để đầu tư cho việc này?
  • Giao dịch thực tế: Bạn sẽ quản lý tiền của mình như thế nào? Bạn sẽ gắn bó với một hệ thống giao dịch rồi tinh chỉnh nó về sau hay sẽ tiếp tục tìm những hệ thống mới để thay thế? Liệu bạn có gặp phải vấn đề với việc quản lý cảm xúc của mình hay là bạn đã có sẵn một “cái đầu lạnh” rồi?
  • Những thứ khác: Khi nào rút tiền ra, khi nào ra lệnh dừng để tránh lỗ, những mục tiêu thường kỳ và thường niên, mức độ đọc sách mỗi tuần,… Tất cả mọi thứ đều đáng xem xét. Khi bạn cân nhắc càng nhiều thông tin chi tiết, bạn sẽ càng bớt lo sợ cũng như thất vọng.
Lập ra một kế hoạch cụ thể và lâu dài không đồng nghĩa với thành công tức thì, và cũng chẳng đồng nghĩa với việc bạn không thể thay đổi kế hoạch của mình. Tuy nhiên, việc bạn tự mình suy nghĩ về những vấn đề phát sinh có thể giúp loại bỏ phần nào những hiểm hoạ tiềm ẩn.

Dù sao chăng nữa, đừng tìm những con đường trải đầy hoa hồng. Chẳng có con đường nào như vậy đâu.

Vậy bạn nghĩ thế nào? Liệu bạn sẽ dùng một cách tiếp cận lâu dài hay cứ tuỳ tình hình mà xử lý?

Giới thiệu sách Trading hay
Khám phá Nghệ thuật Giao dịch Tiền tệ Chuyên nghiệp

Sách được viết bởi FX Trader chuyên nghiệp, có gần 30 năm giao dịch Forex cho các ngân hàng lớn thế giới như Citi, Nomura hay HSBC, đồng thời từng trading cho quỹ đầu cơ có vốn hàng chục triệu đô la

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 59 Xem / 5 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 397 Xem / 31 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,533 Xem / 19 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 415 Xem / 19 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,792 Xem / 99 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên