Kiếm 200 pips chỉ bằng 1 lệnh mỗi tuần với tỉ lệ thắng 20%?

Khánh Trình

Active Member
1,439
8,621
Nếu bạn ấn tượng với tiêu đề thì chắc chắn cũng giống như mình ấn tượng với cách trade của Rolf trong bài viết mà anh chia sẻ gần đây.

Trong vòng một tuần, Rolf vào tổng cộng 5 lệnh, trong đó có 4 lệnh trade thua (với mức lỗ rất nhỏ). Anh vào lệnh cuối cùng trong tuần với cặp GBP/JPY và kiếm hơn 200 pips. Đây chính là ví dụ thực tế chứng minh cách bạn thoát lệnh luôn quan trọng hơn cách bạn vào lệnh.

Xem thêm: phương pháp vào lệnh hay thoát lệnh quan trọng hơn trong Trading?

Để có thể làm được như Rolf, anh chia sẻ 3 điều quan trọng nhất anh học được trong tuần trading vừa rồi: Hy vọng những kiến thức dưới đây sẽ giúp ích cho bạn.

1. Bạn cần phải biết thời điểm bạn cần phải thoát lệnh cực nhanh

Đây là điều rất quan trọng. Giang hồ Trader có câu: "Cut your loss quick and let the winners run" - tạm dịch: hãy cắt lỗ thật nhanh và để cho lệnh lời của bạn đi thật xa, vì thế bạn phải biết khi nào lệnh giao dịch của bạn không hoạt động hiệu quả như bạn mong đợi và bạn phải thoát lệnh khi cảm thấy có dấu hiệu khiến mình nghi ngờ.

Chúng ta luôn tìm kiếm dấu hiệu chứng minh lệnh giao dịch của chúng ta có thể tiếp tục đi tiếp hay là không, và nếu nó không giống với suy nghĩ của bạn, đừng ngần ngại thoát lệnh ngay lập tức.

Trong chart bên dưới, sau khi Rolf vào lệnh bán khi thị trường vừa breakout vùng hỗ trợ, giá hình thành thêm 2 nến Doji biểu hiện sự "chậm chạp" của thị trường. Rolf đóng một phần lệnh để bảo toàn rủi ro trong khi tiếp tục giữ lệnh còn lại để cho phép thị trường tiếp tục chứng minh cách anh phân tích vẫn còn hiệu quả.

kiem-200-pips-chi-bang-1-lenh-moi-tuan-voi-ti-le-thang-20-traderviet.png

Click vào hình để phóng to

Điểm take profit của Rolf trong trường hợp này được xác định rất chính xác gần với vùng flip zone và thị trường đã chạm đến vùng đó đến 2 lần (nhìn điểm chạm ngay chân 2 nến bên trái chart). Chart nhìn chung vẫn đang trong xu hướng giảm nhiều hơn. Ta sẽ kỳ vọng cho giá hồi lại khu vực flip zone cũ (vùng màu xanh lơ) để tìm kiếm cơ hội vào lệnh sell.

kiem-200-pips-chi-bang-1-lenh-moi-tuan-voi-ti-le-thang-20-traderviet-1.png

Click vào hình để phóng to

2. Có một kế hoạch và [URL='http://traderviet.org/threads/cach-tao-nhat-ky-giao-dich-trading-journal-cho-trader.58/']nhật ký giao dịch được update thường xuyên[/URL]

Mỗi ngày Rolf sẽ ghi lại lệnh giao dịch của mình và tổng kết giao dịch cả tuần vào ngày Chủ Nhật. Rolf có một nhật ký giao dịch ghi lại cách anh vào lệnh trong nhiều năm, và vì vậy anh biết trung bình mình nên vào bao nhiêu lệnh một tuần và thời gian mình giữ 1 lệnh trung bình là bao lâu. Điều này sẽ giúp anh biết khi nào mình nên thoát lệnh cho phù hợp.

Sử dụng nhật ký giao dịch còn có cái lợi là giúp bạn biết trung bình một tuần bạn nên vào bao nhiêu lệnh, bạn không kỳ vọng quá cao cũng không quá ít từ thị trường, độ chính xác khi vào lệnh của bạn chắc chắn sẽ gia tăng.

Một điều quan trọng khác là khi sử dụng nhật ký giao dịch, bạn sẽ ghi lại những trade tốt nhất cũng như tệ nhất của mình, biết khi nào nên trade và không nên trade sẽ giúp bạn Trade tốt hơn.

3. Đừng quá lo lắng về tỉ lệ thắng lệnh

Đừng quan trọng về tỉ lệ thắng cao. Nếu bạn quan trọng về tỉ lệ thắng lệnh, có thể bạn chưa biết đến công thức expectancy trong trading. Đây là lý do một hệ thống dù tỉ lệ thắng chỉ ở mức 20%, 50% mà vẫn có thể chiến thắng được thị trường.

Thay vì quá ám ảnh vào tỉ lệ thắng lệnh và để hiểu vì sao bạn không cần tỉ lệ thắng lệnh cao, bạn hãy xem biểu đồ bên dưới:

kiem-200-pips-chi-bang-1-lenh-moi-tuan-voi-ti-le-thang-20-traderviet-2.png
Với lệnh giao dịch chỉ có tỉ lệ lời lỗ là 2.5 bạn chỉ cần tỉ lệ thắng tối thiểu là 28% là đủ để lệnh giao dịch của mình có lời.

Hy vọng những quan điểm trading của Rolf sẽ giúp ích được cho các bạn. Comment chia sẻ quan điểm của bạn bên dưới nhé.

Tham khảo Tradeciety

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Mới Để Giao Dịch Kiếm Sống

Quyển sách của Tiến sỹ Alexander Elder đề cập đến những vấn đề cơ bản và cần thiết nhất với các trader. Sách được đánh giá rất cao trên toàn cầu
1 tuần win 200 và trừ thua 4 lệnh nhỏ tạm coi là win 100p. 1 tháng anh này thắng 400p thì kết quả quá tốt. ngoại trừ dấu hiệu giá chạy vù vù theo hướng buy hay sell ai cũng nhìn ra dễ, vậy còn nhiều lênh giá đi dùng dằng rất lâu sau đó mới ăn đẹp dấu hiệu nó là gì để phân biệt với1 lệnh sai phải cắt nhanh? Bác chủ topic có thể xem Tài liệu gốc nếu có chia sẻ thêm cám ơn bác

..., vậy còn nhiều lênh giá đi dùng dằng rất lâu sau đó mới ăn đẹp dấu hiệu nó là gì để phân biệt với1 lệnh sai phải cắt nhanh? Bác chủ topic có thể xem Tài liệu gốc nếu có chia sẻ thêm cám ơn bác

Lệnh giá mà đã dùng dằng thì là slow market. Mà với market type này thì chiến lược tốt nhất bạn nên làm là do nothing --> ngồi ngoài đường biên, trữ đạn mà chiến với market khi giá có biến động trở lại, đừng ham hố nhảy vào.

Để làm được như anh ấy cần phải làm được việc khó nhất: phân biệt đúng lệnh nào là chết thật để cắt.
thường thì a e trader, có cả tôi nữa :) hay bị cắt cả lệnh lãi và cả lệnh lỗ khi chạy xấu. hoặc tệ hơn là cắt lệnh lãi và để lệnh lỗ cán SL.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,007 Xem / 83 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 322 Xem / 21 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,326 Xem / 77 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 219 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 109 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 135 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 234 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên