Kinh nghiệm 10 tháng chinh chiến với Forex

Emoney Channel

Active Member
43
115
Kinh nghiệm 10 tháng nghiên cứu và trade Forex (FX) với nhiều Pro có thể chưa thấm vào đâu, nhưng mình hy vọng những điều được lưu ý dưới đây sẽ giúp newbie tiếp xúc nhanh hơn với thị trường, và tránh được rủi ro ban đầu mà nhiều người vẫn hay mắc phải.

Hãy trực tiếp đăng ký một khóa học hay bỏ tiền ra với kinh phí thấp nhất để nhờ 1 Pro hướng dẫn căn bản về FX.

Đối với mọi người, khi bắt đầu nghiên cứu hay tìm hiểu về một thứ gì đó mới mẽ là một điều không hề dễ dàng. Nhiều bạn sẽ nói rằng tự học là phương pháp tốt nhất để thúc đẩy tư duy về cái mà mình đang muốn biết, nhưng điều này thật sự có tốt nhất là với FX. Bạn tự học Photoshop, thiết kế, lập trình, v.v cái bạn mất là thời gian khi không có người dẫn dắt, nhưng FX không đơn giản như vậy, bạn cần thực nghiệm, và FX không như những kiến thức mà mình kể trên, thực nghiệm ở đây ngoài việc bạn mất thời gian bạn sẽ còn mất tiền.

=> Để giảm rủi ro tối đa và rút ngắn được thời gian, hãy tìm một khóa học hay ai đó để được hướng dẫn, nhưng lưu ý là với mức phí không nên quá cao.

Đừng hy vọng thành Pro với những khóa học.

Như đã nói ở trên, việc đăng ký học đơn thuần chỉ giải quyết được một vấn đề là rút ngắn thời gian nghiên cứu, đồng thời cũng giúp cho bạn có được nền tảng để bước chân vào thị trường. Bản thân người viết đã biết đến FX từ năm 2008 khi tìm hiểu về Kiếm tiền trên mạng (MMO), rất thú vị với nó và sau đó đã tìm rất nhiều Pro để xin theo học, từng ra giá 10tr để được chỉ giáo, nhưng người này nhất quyết không chấp nhận. Hãy suy nghĩ đi, việc bạn trade thành công với FX thì những người kia họ đâu được lợi gì (ngoại trừ việc họ là IB của một sàn nào đó), các khóa học với mức học phí cao thường sẽ nói rất rườm rà về nội dung học, khiến bạn bị choáng ngợp và tin vào số tiền bạn bỏ ra là xứng đáng.

=> Cái bạn cần là một nền kiến thức để sẳn sàng nghiên cứu, cùng chiến đấu với FX, đừng hy vọng là bỏ tiền ra học rồi sẽ kiếm được gấp vài chục lần số đó.

FX không dành cho những ai ít tiền hy vọng làm giàu hay đổi đời.

Bạn có >100$, bạn bỏ vào một sàn với hy vọng hoàn vốn nhanh rồi sẽ tạo được một bước nhảy giúp bạn có được thu nhập vài chục triệu đồng mỗi tháng !? Điều này hoàn toàn có thể, nhưng với điều kiện là bạn trade không thua một lệnh nào và trong thời gian lệnh đó tồn tại không âm quá 50% số vốn bỏ ra. FX là thị trường rủi ro cao kèm theo may mắn của Trader, vốn ít đồng nghĩa với việc bạn đang chơi trò Tài Xỉu, hên thì ăn, xui thì mất.

=> Đừng biến FX thành canh bạc, đồng vốn dồi dào sẽ giúp bạn lấy lại được những gì đã mất chứ đừng làm mất luôn những gì đã có.

Đừng trade demo lâu, tốt nhất hãy vào tiền thật.

Đồng ý là việc giao dịch ảo sẽ giúp bạn rèn luyện rất tốt khi bước chân vào với tiền thật, nhưng tâm lý giữa hai việc này rất khác nhau. Bạn giao dịch demo tâm lý sẽ bất cần, mất sẽ tạo lại, điều này làm bạn chủ quan khi vào bất cứ một lệnh nào, bạn sẽ thắng đấy, nhưng lệnh thua sẽ thiêu rụi gần như những lệnh thắng vừa rồi. Nên nhớ rằng với tiền thật chỉ cần lệnh đó đang âm 20 30% vốn thôi là bạn cũng bắt đầu xanh mặt, tâm lý sẽ bất ổn dẫn đến việc quyết định sai lầm ngay sau đó. Hãy đánh demo ít, lời khuyên là không nên quá 1 tuần, việc giao dịch demo chỉ mang tính chất làm quen. Khi kỹ năng còn yếu thì lúc vào tiền thật hãy đánh slot cực thấp để vốn không bị cháy.

=> Việc giao dịch luôn với tài khoản thật sẽ giúp cho Trader không bị tâm lý hoảng loạn, mất tự tin khi bất đầu chết lệnh do việc chuyển từ tài khoản demo qua tài khoản thật.

Không có sàn nào là tốt nhất.

Tồn tại cả trăm yếu tố để nhận định một sàn giao dịch đó tốt hay không, có nên đầu tư vào hay không, nhưng không có gì là không thể cả, điển hình là hai vụ gần đây nhất là của FXCM và XM, đều là những sàn có tiếng nhưng vẫn không tránh khỏi scandal, quan trọng trong việc này là sàn có chi trả tiền cho chúng ta hay không. Nói đi cũng phải nói lại, nếu bạn nghĩ sàn lừa bạn thì hài hước quá, đối với những Cty đó thị phần Việt Nam là môi trường tốt để tăng lợi nhuận vì rất nhiều yếu tố khách quan, nhưng nó không xem trọng người Việt Nam mình so với nhiều Quốc gia khác, dẫn chứng rõ ràng là việc thanh toán chậm hay hỗ trợ chậm.

=> Mỗi Broker đều có ưu và nhược điểm khác nhau, hãy xem sàn nào phù hợp với mình nhất, sàn nào là bạn vừa ý nhất để cúng tiền cho nó. Hãy chọn những sàn lớn, hỗ trợ nhiều hình thức thanh toán.

Hiểu biết thêm về nhiều cổng thanh toán.

Vấn đề mà nhiều người phàn nàn là do việc sàn chi trả tiền chậm, có khi kéo dài gần nửa tháng, tuy nhiên với số lượng người yêu cầu rút cao như vậy thì chuyện đó là khó tránh khỏi. Ngoài hình thức thanh toán trực tiếp qua Ngân hàng, nhiều sàn còn hỗ trợ rất nhiều cổng thanh toán khác như Paypal, Srkill, Neteller, Webmoney,... thời gian tiền về tài khoản sẽ được rút ngắn một cách đáng kể.

=> Việc chuyển tiền về nhanh sẽ giúp tâm lý nhà đầu tư ổn định hơn, đừng ngại đăng ký thêm một cổng thanh toán điện tử nữa để giảm căng thẳng do việc chờ tiền về.

Indicator, chiến thuật giao dịch, phương pháp đánh,...

Chỉ cần lên Google là bạn có thể tìm được hàng tá các cách thức giao dịch được các Trader trên Thế giới tổng hợp lại, hãy trải nghiệm với chúng và chọn ra DUY NHẤT MỘT PHƯƠNG PHÁP MÀ CHO LÀ HỢP VỚI MÌNH NHẤT để vào thị trường. Hệ thống giao dịch bạn xây dựng càng phức tạp sẽ gây ra hiện tượng quyết định chậm khi vào và thoát lệnh, người viết đã từng trải nghiệm với rất nhiều hệ thống (Indicator mua về, Heiken Ashi, ADX, sử dụng 4 đường MA, 3 đường MA, Stoch, MACD, lướt sóng,...) nhưng tất cả đều mang tính tương đồng rất cao về thời điểm lý tưởng của giá, mà điều này việc vận dụng tốt Bollinger Band cũng là quá đủ, giống như ta uống bia vậy, bản chất nó vẫn là bia thôi, nhưng ai thích loại nào, hợp loại nào hơn thì chọn loại đó.

=> Không cần biết người khác sử dụng hệ thống như thế nào, hãy làm cho hệ thống của mình đơn giản tối đa và rèn luyện để thành thạo với nó, KHÔNG CÓ CÔNG CỤ NÀO DỰ ĐOÁN GIÁ MỘT CÁCH CHÍNH XÁC, NÓ CHỈ CHO BẠN TÂM LÝ ỔN HƠN KHI TIN VÀO VIỆC GIÁ SẼ NHƯ VẬY.

Bình tĩnh, không tham, chốt lời lỗ đầy đủ, quyết đoán có cơ sở trong việc cắt lệnh và giữ lệnh, giảm cái tôi cá nhân lại.

Nếu thấy bản thân mình không làm tốt được những việc này thì không nên vào FX. Rất nhiều trường hợp Trader thua không phải họ phân tích sai thị trường, mà là họ không đủ bình tĩnh để chờ thị trường thuận lợi hoặc quá tham dẫn đến việc giá đảo chiều không kịp cắt. Bạn đã hiểu thị trường này vốn rủi ro vậy tại sao lại còn tăng thêm mức rủi ro đó bằng việc vào lệnh ẩu, để rồi thua lại đổ thừa do sàn chơi chiêu, chỉnh spread các kiểu, v.v việc chốt lời/lỗ sẽ giúp cho tài khoản bạn an toàn, giảm dược tối đa các rủi ro bất ngờ, lỗ một lệnh không có nghĩa là bạn đã mất hết tất cả. Khi thấy một lệnh có chiều hướng không an toàn thì hãy cắt ngay dù rằng sau đó nó có hồi lại thì cũng đừng tiếc làm gì, nuôi một lệnh dài nếu đủ điều kiện cho thấy lệnh đó sẽ đi đúng chiều hướng mình dự đoán. Một Pro Trader hiểu được bản thân mình phải nương theo thị trường để vào lệnh, chứ không phải suy nghĩ kiểu "Tôi vào lệnh nào thì thị trường sẽ chạy theo lệnh đó".

=> Tâm lý là yếu tố quan trọng bật nhất quyết định thành công của một Trader, bạn có thể ứng dụng nhiều phương pháp giao dịch, nhưng nên nhớ quyết định là do mình, thắng thua là do bản thân.

Xin cám ơn vì mọi người đã xem bài!

Giới thiệu sách Trading hay
Trading In The Zone - Thực hành Kiểm soát Cảm xúc bằng Tâm lý học Hành vi trong Đầu tư và Giao dịch Tài chính

Là quyển sách Top 1 toàn cầu về chủ đề đầu tư/trading, Trading In The Zone giúp thấu hiểu và quản trị cảm xúc cũng như giữ vững kỷ luật khi tham gia thị trường tài chính, nhằm nâng cao trình độ và hiệu quả đầu tư lên mức cao nhất có thể
Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
hiện giờ chưa có ai , ngon thì thả thính đi,
mà mở cái Topic khác đi , chứ cái này đang chia sẻ kinh nghiệm Trade, chứ ko phải thả thính đại d
Thả thính em lên web khác, phải tôn trọng admin và cộng đồng chứ bác? Trên này chỉ được phép thả thính về forex thôi. Dành cho các bác.

chết chưa o_O
e là trai mà mấy bác ơi @@, đăng ký bằng FB nên dính hình gấu em trên đó :p:p:p:p

Bổ sung cho mọi người xíu về bài này, sáng viết mà quên cái quan trọng.
Trước khi vào trade là phải xem tin trước nhé, site hay ứng dụng để coi tin thì có rất nhiều, phổ biến vẫn là forexfactory, myfxbook và investing, cả 3 site này đều có app nhé, tùy mọi người thích xài cái nào thì xài thôi.

Trade theo tin thì nếu ai tham thì vào lúc ra tin tầm 5p để nhận định thị trường, còn an toàn thì vào lệnh lúc tin ra sau chờ hiệu ứng bật ngược của bollinger band 100% sẽ ăn đc 1 lệnh lúc đó.

Kinh nghiệm này tui đọc hoài trong các bài viết xưa giờ rồi.
Tưởng có gì mới hơn. Ví dụ: vào lệnh thì nên thế nào, ra lệnh thì nên thế nào, lợi nhuận hiện giờ ra sao, quản lý lợi nhuận ra sao (bỏ vào đánh luôn hay rút bớt), trước thì te tua nhưng giờ thì nhờ cái gì mà có lợi nhuận... Vô vàn cái thực chiến của bản thân để viết lên cho anh em tham khảo. Chứ mấy cái lý thuyết chay này thì đọc mãi muốn nhàm rồi haizzz
Quan trọng nhất là bây giờ bạn có lợi nhuận chưa? Nếu có rồi thì mới là chia sẻ kinh nghiệm để cùng nghiền ngẫm cách đi đến lợi nhuận trong thời gian ngắn nhất. Chứ tôi thấy bạn chia sẻ kinh nghiệm mà phân vân quá lỡ bạn còn thua te tua thì chả nhẽ bạn đang chia sẻ kinh nghiệm để thua à.

Kinh nghiệm này tui đọc hoài trong các bài viết xưa giờ rồi.
Tưởng có gì mới hơn. Ví dụ: vào lệnh thì nên thế nào, ra lệnh thì nên thế nào, lợi nhuận hiện giờ ra sao, quản lý lợi nhuận ra sao (bỏ vào đánh luôn hay rút bớt), trước thì te tua nhưng giờ thì nhờ cái gì mà có lợi nhuận... Vô vàn cái thực chiến của bản thân để viết lên cho anh em tham khảo. Chứ mấy cái lý thuyết chay này thì đọc mãi muốn nhàm rồi haizzz
Quan trọng nhất là bây giờ bạn có lợi nhuận chưa? Nếu có rồi thì mới là chia sẻ kinh nghiệm để cùng nghiền ngẫm cách đi đến lợi nhuận trong thời gian ngắn nhất. Chứ tôi thấy bạn chia sẻ kinh nghiệm mà phân vân quá lỡ bạn còn thua te tua thì chả nhẽ bạn đang chia sẻ kinh nghiệm để thua à.
Chắc bạn đang hiểu nhầm rồi :) mình có ghi là viết để giúp newbie mà, chứ đâu có nói là viết ra là để hướng dẫn giúp ai có kinh nghiệm rồi trade thắng hay không đâu.

Ai trade Fx lâu cũng hiểu không có chiến thuật hay indicator nào giúp trade thắng tuyệt đối, quan trọng là do tâm lý của mình lúc vào lệnh sẽ quyết định rất nhiều, bạn hiểu rõ về cả hệ thống giao dịch nhưng tâm lý không ổn định tự khắc bạn sẽ phá quy tắc an toàn của cả hệ thống đó thôi.

Thành tích thì mình show nhiều trên Fanpage và Fb rồi, cũng chán, còn việc kiến thức này đúng hay sai thì ai đã qua Fx sẽ tự hiểu, mình viết đễ giúp mọi người chứ k phải show thành tích ra là "Tôi tài giỏi" nhé!

Chắc bạn đang hiểu nhầm rồi :) mình có ghi là viết để giúp newbie mà, chứ đâu có nói là viết ra là để hướng dẫn giúp ai có kinh nghiệm rồi trade thắng hay không đâu.

Ai trade Fx lâu cũng hiểu không có chiến thuật hay indicator nào giúp trade thắng tuyệt đối, quan trọng là do tâm lý của mình lúc vào lệnh sẽ quyết định rất nhiều, bạn hiểu rõ về cả hệ thống giao dịch nhưng tâm lý không ổn định tự khắc bạn sẽ phá quy tắc an toàn của cả hệ thống đó thôi.

Thành tích thì mình show nhiều trên Fanpage và Fb rồi, cũng chán, còn việc kiến thức này đúng hay sai thì ai đã qua Fx sẽ tự hiểu, mình viết đễ giúp mọi người chứ k phải show thành tích ra là "Tôi tài giỏi" nhé!

Thì ý tôi là những bài viết như bạn cũng quá nhiều người viết và quá nhiều bài viết rồi, nó rất chung chung và thường xuyên gặp thấy trên forum này. Với những vấn đề này, bạn chỉ cần dẫn link là ok rồi (mà thực ra những đúc kết của bạn có lẽ cũng là nhờ bạn đúc kết từ những bài viết trước đây). Có thể gặp rất nhiều bài viết như vậy trong trang nhatkyforex hoặc trong hàng loạt bài trên TraderViet này.

Tôi nghĩ bây giờ người ta cần hơn nữa là cái cụ thể, cái khác lạ. Cho nên tôi rất ủng hộ nếu bạn viết 1 cái gì đó cụ thể hơn.
Nếu bạn show ra sự thành công, thì người ta có căn cứ tin tưởng hơn vào lời khuyên của bạn. Với sự chân thành chia sẻ, tôi cho rằng chả ai bỉ bai bạn khoe mẽ gì cả. Mà với riêng cá nhân tôi, cho dù bạn ko chia sẻ kinh nghiệm gì, chỉ cần show sự thành công của bạn, tôi cũng sẽ thật lòng chúc mừng bạn, bạn chẳng việc gì phải ngại chuyện "khoe tài giỏi" gì đấy... (trừ khi là tạo history giả để nổ...).

Nên chăng tất cả chúng ta trên TraderViet này cần tạo ra 1 trào lưu mới về việc chia sẻ kinh nghiệm, cách thức/ công thức đi đến thành công với những điều mới mẻ và cụ thể hơn?

Còn nhớ 4 năm trước, lên đa số diễn đàn forex, điều tôi gặp thường là người ta tìm kiếm indicator, tìm kiếm hệ thống giao dịch để bắt chước theo, và đương nhiên hầu hết thất bại. Từ năm ngoái tôi quay lại, thì thấy có những sự thay đổi tuy có thể ít người nhận thấy, nhưng rõ ràng nó đi vào bản chất hơn. Đó là người ta chú trọng lời khuyên vào quản lý vốn, vào tâm lý giao dịch hơn là hệ thống giao dịch, ngoài ra trước đây tôi nghe nhiều về rủi ro 10%, bây giờ người ta chỉ nhắc tới rủi ro 1-2%... Và bây giờ tôi nghe nhiều hơn đến sự tự tin và sự thành công.

Tôi nghĩ rằng đã đến giai đoạn chia sẻ tiếp về cái gì đó cụ thể hơn...

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 200 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 83 Xem / 5 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 475 Xem / 38 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,560 Xem / 19 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 449 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên