Kinh nghiệm chọn lựa SIGNAL trong trading

HungerTrader

Active Member
865
2,382
Hello các bạn,

Sau bài "xóa mù" Signal thì hôm nay tôi chia sẻ kinh nghiệm lựa signal tốt để chiến.

1. Thế nào là 1 tín hiệu tốt
Theo tôi nó phải có các tính chất sau:
  • Đủ lâu: ít nhất phải tầm 40 tuần trở lên. Tôi chọn 50 tuần.
  • Trade đủ nhiều: với độ lâu tầm 40 tuần thì số trade cũng phải tầm trên 150
  • Trade đủ chiều hoặc đủ cặp: tỉ lệ lệnh BUY và SELL ko được quá mất cân đối, nếu phân bố trên nhiều cặp thì tốt. VD nếu signal nào đó đu SELL đồng GBP trong năm qua thì cũng có kết quả khá nhưng vẫn có thể do may mắn.
  • ROI đủ lớn: tôi lấy tỉ lệ giữa ROI và DrawDown. Khoảng 7-8 lần là đẹp. VD DD 15% thì ROI khoảng 100%. Tính theo năm nhé.
  • Số pip thắng trung bình: ít nhất trên 6-7p để trừ hao phần slippage khi copy signal từ broker này sang broker khác
  • Số vốn tối thiểu để theo: thấp hơn 500$ là ổn
2.Chiến lược

Thực tế trong quá trình chọn lựa, tôi thấy có nhiều tín hiệu lúc đầu khá ngon, equity tăng trưởng tốt, DD thấp trong thời gian cũng khá dài, trên 1 năm nhưng sau đó tự nhiên ngã sấp mặt, cắm đầu xuống đất.

Đa số các signal được nhiều người theo và bản thân tôi đánh giá là tốt thì ROI chỉ tầm 80-150% 1 năm thôi với DD tầm dưới 20%. Mấy cái có ROI cao thường là tuổi nhỏ (thời gian ngắn) nên tôi ko mấy tin tưởng.

Nên nếu các bạn dự định chơi signal thì nên theo kiểu ko bỏ trứng vào 1 giỏ. VD nếu định đầu tư 5k thì chia làm 10 phần vào 10 tk riêng để theo 10 signal riêng biệt. Mỗi tk thì set mức lỗ tối đa cao hơn mức DD của signal 1 tí. VD signal có DD là 20% thì các bạn theo dõi kỹ tài khoản của mình, khi DD lớn hơn 25% thì cắt, ko theo signal đó nữa để đề phòng nó ngã sấp mặt.

Ở phần lựa hàng ở phần 2 tôi sẽ nói cách để các bạn phân biệt các signal, đề phòng có sự sao chép signal với nhau. Khi đó mặc dù mình theo 2 signal riêng nhưng 2 thằng đó có 1 thằng nhái theo thằng kia nên nếu 1 thằng chết thì có thể thằng kia cũng chết theo.

Tôi lựa hàng toàn trên Zulu (ko chơi MQL5 vì có lý do sẽ nói sau) nên để cái banner của nó cho hợp chứ ko hề có liên quan lợi ích gì hay quảng cáo gì nhé

Giới thiệu sách Trading hay
Nhật Ký Giao Dịch Thực Chiến của Phù Thủy Thị trường Tài Chính

Sách chia sẻ 05 tháng giao dịch thực tế trên thị trường tài chính, sử dụng Price Action và Mô hình Biểu đồ của Phù thủy trader Peter Brandt, người có gần 50 năm kinh nghiệm trading và đạt lợi nhuận bình quân 68% lợi nhuận mỗi năm
Tại sao không theo MQL5 hả bác :confused:, em thì cứ vào kiếm mấy thằng top trade tốt sau đó theo dõi cách vào lệnh để tìm kiếm kĩ thuật cho mình tự dùng được luôn chứ theo dõi miết đến lúc nó sập lấy gì mà trade :D

Tại sao không theo MQL5 hả bác :confused:, em thì cứ vào kiếm mấy thằng top trade tốt sau đó theo dõi cách vào lệnh để tìm kiếm kĩ thuật cho mình tự dùng được luôn chứ theo dõi miết đến lúc nó sập lấy gì mà trade :D
1) tốn phí
2) copy tư duy của nó cũng ko dễ đâu, mà chắc gì nó đã đúng về lâu dài. Nếu nó đúng thì theo nó luôn cho rồi

Nên nếu các bạn dự định chơi signal thì nên theo kiểu ko bỏ trứng vào 1 giỏ. VD nếu định đầu tư 5k thì chia làm 10 phần vào 10 tk riêng để theo 10 signal riêng biệt. Mỗi tk thì set mức lỗ tối đa cao hơn mức DD của signal 1 tí. VD signal có DD là 20% thì các bạn theo dõi kỹ tài khoản của mình, khi DD lớn hơn 25% thì cắt, ko theo signal đó nữa để đề phòng nó ngã sấp mặt.
ý tưởng của bác, em cho là rất hay đó, triển thôi bác, thích an toàn thì lập 10 TK ở 2 sàn khác nhau, mỗi cái 5:5 cho chuẩn.

Chấm phát . Kinh nghiệm hay cho ae . bác cho e hỏi phát bên zulu mở tk real min 300$ hay là tùy thuộc broker vậy ạ.

Chấm phát . Kinh nghiệm hay cho ae . bác cho e hỏi phát bên zulu mở tk real min 300$ hay là tùy thuộc broker vậy ạ.
tùy thuộc signal. Có signal chỉ cần 150u là follow dc, có cái phải vài k

Hello các bác, em xin chia sẻ tý kiến thức về Zulu:
1. Để tạo real account follow tín hiệu thì có 2 cách:
a. Tạo thẳng từ Zulutrade.com và làm theo instruction của nó
b. Tạo từ broker của các bác
2. DD mà thớt nói ở trên (20% chẳng hạn) là Zulu nó tính bằng công thức Max DD (theo Pips)/Current Profit (theo Pips) -> anh em nên để ý vào cái Max DD theo Pips hơn là theo %
3. Những tài khoản dẫn đầu Zulu (#1,#2...) thường rất hay là các tài khoản Demo. Tại sao? Vì trade thoải mái nên ROI cao, chả phải tiền mình nên mở cả vài chục lệnh,vài chục lot 1 lúc, tạo vài chục acc 1 lúc rồi chơi các strategy khác nhau -> kiểu gì chả có cái acc có ROI cao. Mà follower thường chỉ nhìn vào cái đó.

Thế nên mới có chuyện BXH Zulu rất xa xỉ, chả ai giữ nổi 3 tháng, trước đây có AlolupaFX có average per trade gần 100 pips, pips gain tới 60k pips, đứng đầu BXH Zulu trong 1 thời gian khá dài, anh em lũ lượt follow và kết quả ạ: ông giữ vài chục lệnh theo kiểu giữ tới khi nó có lãi thì thôi. Cuối cùng ông cắt lệnh và anh em bị âm 32k pips. Anh em cứ thử tìm @AlolupaFX trên Zulu mà xem. Vui lắm. :))
4. Cách thức tính pips của Zulu như sau:
Mỗi 1 lệnh của follower (real account) sẽ bị cắt phế 2 đầu tầm 1 tới 1.2 pips, trong đó, zulu trả cho signal seller 0,5 pip. Vì thế các bác khi tính số pips win của signal seller rồi quy ra account mình thì nên trừ hao ít nhất 2 pips cho mỗi lệnh, thế nên bác thớt nói là không nên chọn MQL5 thì nên xem lại ạ. Em đã tính toán và thấy nó không khác gì nhau mấy, còn MQL5 thì cần có chút kinh nghiệm nữa.
Còn nhiều lắm, hóng phần 2 của thớt nhé. ;)

hey ,đang đau đầu cái chuyện so sánh nên chọn zulu hay là mql5 đây và sao chép áp dụng và mt4 kiểu gì nữa
Xin cho ý kiến của các thầy có kinh nghiệm lâu năm ạ

Bác @HungerTrader cho tôi hỏi. Con signal nightlypips có tới hơn 1300 follow mà sao phần lợi nhuận nhà đầu tư (khoanh tròn màu đỏ) lại âm tới 40000 ngàn đô?

Bác @HungerTrader cho tôi hỏi. Con signal nightlypips có tới hơn 1300 follow mà sao phần lợi nhuận nhà đầu tư (khoanh tròn màu đỏ) lại âm tới 40000 ngàn đô?View attachment 68658
Thì người ta follow ở các giai đoạn khác nhau đấy bác. Lúc nó thắng to thì chả ai biết, đến lúc theo nó thì nó lại thua, người ta lại ko theo nữa, nó lại thắng... và cứ như thế.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,589 Xem / 80 Trả lời
  • TraderViet News trong Chuyện bên lề 226 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 443 Xem / 24 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,134 Xem / 83 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 331 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 121 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 197 Xem / 3 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên