Làm sao để tự tin hơn trong giao dịch Forex?

Pan

Active Member
1,613
5,723
Mình sẽ nói rằng giao dịch Forex là một trong những con đường khó khăn nhất mà ta lựa chọn. Bởi vì chúng ta đang làm việc dưới những điều kiện đầy bất bất ổn. Điều này có nghĩa là các Trader dựa trên xác suất để đi đến thành công, nhưng vẫn sẽ có những kết quả bất ngờ. Bạn có thể “bội thu” pip trong một ngày nào đó và một ngày kia bạn sẽ không có gì cả thậm chí còn mất nhiều hơn.

Vì bản chất đó, nó sẽ ảnh hưởng đến tinh thần của chúng ta, vì vậy điều quan trọng là phải mạnh mẽ và có rất nhiều sự tự tin. Để cho dễ hiểu, mình cho rằng tự tin là khả năng tập trung tích cực vào hiệu suất (không phải thành công) và tránh xa những kiểu suy nghĩ tiêu cực lo lắng và sợ hãi. Hãy lưu ý rằng mình đã nhấn mạnh từ "hiệu suất" chứ không tập trung vào thành công, bởi vì điều đó có thể làm cho Trader quá ung dung hoặc tự mãn, có thể dẫn đến những quyết định sai lầm.

Nhưng với thị trường liên tục thay đổi và bạn luôn gánh chịu những thua lỗ nặng nề, làm thế nào bạn có thể vẫn còn tự tin?

Hãy tập trung vào quá trinh

Trong giao dịch Forex, nếu như bạn chỉ tập trung vào lợi nhuận thì bạn chỉ càng đưa bản thân vào thế bí mà thôi. Hãy nhớ rằng thị trường là không thể đoán trước được, không có cách nào để bạn biết chính xác khi nào bạn lời và khi nào bạn lỗ. Thay vì tập trung vào việc thắng thua thì hãy bám sát vào kế hoạch giao dịch của mình.

Bạn không nên để kết quả giao dịch làm ảnh hưởng đến bản thân, hãy đi theo những nguyên tắc của mình, dù lời hay lỗ thì bạn vẫn giữ được kỷ luật. Mỗi lần khi bạn đi theo nguyên tắc mình đặt ra thì bạn đã thành công một phần nhỏ rồi đấy.

Hãy bỏ qua lỗi lầm của bản thân mỗi khi bạn thất bại. Bạn sẽ không thấy được kết quả ngay lập tức đâu nhưng khi đi đường dài, kỷ luật của bạn sẽ là công cụ giúp bạn tránh được sai lầm, đó sẽ là thứ giúp bạn tự tin hơn và có lợi nhuận ổn định hơn.

Tập giao dịch thật nhiều

Bạn có biết tại sao nhà vô địch quyền anh nổi tiếng thế giới Manny Pacquiao dành tuần này sang tuần nọ để tập luyện không ngừng trước trận đấu có thể kéo dài 36 phút không? Đó là bởi vì ông tập luyện để cho bản thân tự tin hơn với những nắm đấm của mình. Manny không hề biết kế hoạch của đối thủ là gì, tuy nhiên ông luôn tập luyện hết để nắm vững những lý thuyết quyền anh cơ bản, cách di chuyển của bản thân, và kế hoạch của ông là luôn trong tâm thế chuẩn bị trước bất kỳ cú đấm nào của đối thủ.

Là một Trader cũng tương tự như vậy, bạn sẽ không biết điều gì sẽ làm ảnh hưởng đến bạn và thị trường sẽ phản ứng như thế nào. Điều này có nghĩa là hãy luôn luôn chuẩn bị cho đến khi bạn có thể xử lý được những trường hợp trớ trêu mà thị trường gây ra cho bạn.

Nhìn vào mặt tốt của vấn đề

Hãy tự hỏi mình câu hỏi này, "Trong số tất cả những người tự tin nhất bạn đã từng gặp, thì bao nhiêu người trong số họ đã có cái nhìn hoặc thái độ tiêu cực đối với những vấn đề họ gặp phải?" Mình cá rằng câu trả lời là một tỷ lệ rất nhỏ hoặc thậm chí không có. Những người thành công và tự tin thường có một thái độ tích cực hay lạc quan bởi vì khi bạn tập trung vào mặt tích cực, bạn sẽ có xu hướng đi đến kết quả tích cực.

Bởi thế, thay vì cảm thấy buồn chán, tiêu cực thì hãy suy nghĩ tích cực lên. Hãy luôn nhắc nhở bản thân là nếu như bạn có một chiến lược khá ổn trong khi luyện tập thì về lâu dài với một số điều chỉnh thì bạn sẽ có lợi nhuận thôi, còn thời điểm thua lỗ hiện tại chỉ là một bước đệm cho thành công sau này.

Một cách để luyện tập với những suy nghĩ tích cực chính là tập trung vào những điều đúng mà bạn đã làm, đặc biệt là khi giao dịch không đi theo ý muốn của bạn.

- Đánh giá dữ liệu kinh tế gần đây và sắp tới - Đã check
- Phân tích biểu đồ - Đã check
- Giảm thiểu rủi ro - Đã check

Bằng cách đưa ra những điều như vậy thì bạn sẽ tự tin hơn bởi vì bản thân đã có sự chuẩn bị trước, nếu giao dịch không như mong đợi thì cũng sẽ không ảnh hưởng nhiều đến bạn. Điều này sẽ giúp bạn giảm thiểu nỗi sợ khi thua lỗ trong giao dịch và khi bạn không còn sợ hãi nữa thì bạn sẽ đưa ra được nhiều quyết định sáng suốt hơn.

Ba cách mà mình đưa ra chỉ là ba cách trong hàng ngàn cách thôi, mọi người còn cách nào để trở nên tự tin hơn thì hãy chia sẻ nhé. Happy trading!

Nguồn: BabyPips

Giới thiệu sách Trading hay
Naked Forex - Phương Pháp Price Action Tinh Gọn

Naked Forex được đánh giá cao trên toàn cầu (theo Amazon) vì đã cung cấp một cẩm nang thực thụ cho những nhà giao dịch theo trường phái Price Action

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 584 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 131 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,221 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 246 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 488 Xem / 38 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên