Làm thế nào để trở thành Trader thành công với công việc ngày làm 8 tiếng?

PepePips

Active Member
582
5,327
Nếu bạn vẫn đang đi làm và có công việc ngày làm 8 tiếng từ sáng đến tối, trở thành Trader full time sẽ là điều vô cùng khó khăn. Kỳ vọng vào việc trade fulltime và trở thành Trader toàn thời gian là một việc không thực tế.

Thay vào đó, bạn có thể chọn trở thành Trader partime, vừa giúp bạn đạt được mục tiêu giao dịch thành công, nhưng vẫn có thể cân bằng giữa đam mê và cuộc sống cá nhân (ở đây không có tự do tài chính hay thu nhập bị động gì cả nhé :D).

1. Tìm phong cách giao dịch phù hợp với bạn và cuộc sống của bạn:

Đây là điều rất quan trọng nếu bạn không tìm được hệ thống giao dịch phù hợp với thời gian biểu của mình, bạn tất nhiên cũng không thể giao dịch tốt được.

Nhìn chung nếu chia theo thời gian biểu thì có 2 kiểu Trader: Swing Trading và Day Trading. Swing trading thì phù hợp hơn với các Trader bị giới hạn về mặt thời gian vì bạn không phải quan sát chart cả ngày. Là swing trader, bạn sẽ phân tích chart vào cuối tuần hoặc phân tích vào các buổi sáng trong tuần trước khi đi làm, sau đó bạn có thể xử lý giao dịch vào một thời điểm cố định trong ngày. Swing trader cũng không cần phải quan sát thị trường cả ngày do đó bạn sẽ có nhiều thời gian rảnh hơn. Điểm tiêu cực là, swing trader thường có ít lệnh giao dịch và đòi hỏi bạn phải kiên nhẫn chờ đợi nhiều hơn.

lam-the-nao-de-tro-thanh-trader-thanh-cong-voi-cong-viec-ngay-lam-8-tieng-traderviet.png

Ngược lại, nếu bạn là Day Trader, bạn sẽ phải quan sát thị trường nhiều hơn, đặc biệt là trong những phiên giao dịch quan trọng của thị trường – kiểu giao dịch này sẽ không phù hợp với anh em có công việc ổn định do phải check giá liên tục.

2. Đừng nhảy cóc:

Khi bạn mới học trade, khả năng cao bạn sẽ nhảy cóc thường xuyên, bạn sẽ thay đổi từ hệ thống này sang hệ thống khác. Vì bạn trade chưa đủ lâu, khả năng là bạn sẽ chưa có đủ thời gian để biết khi nào hệ thống mình dùng sẽ hiệu quả hay không.

Sự thật là không hệ thống giao dịch nào có thể đúng ngay từ thời điểm bạn bắt đầu trade. Hãu đặt câu hỏi: tại sao nó lại không hoạt động? khi nào hệ thống hoạt động hiệu quả? Mình đã trade nhiều loại thị trường chưa?

Xem thêm: vì sao bạn không nên từ bỏ hệ thống giao dịch của mình khi đang thua lỗ?

3. Để trở thành Partime Trader thành công, sự chuẩn bị là điều quan trọng nhất

lam-the-nao-de-tro-thanh-trader-thanh-cong-voi-cong-viec-ngay-lam-8-tieng-traderviet-1.jpg

Chủ Nhật sẽ là ngày quan trọng nhất trong tuần vì đó sẽ là ngày bạn tập trung phân tích các lệnh giao dịch mà bạn đã thực hiện trong suốt cả tuần vừa rồi.

Hơn nữa, đó cũng sẽ là thời gian bạn chuẩn bị cho tuần giao dịch tiếp theo. Bạn bắt đầu kẻ lại các đường kháng cựhỗ trợ, bạn nghiên cứu việc sử dụng các indicator, nghiên cứu tin tức kinh tế vĩ mô và lang thang trên các diễn đàn để tìm đọc ý tưởng giao dịch của các Trader khác. Bạn sẽ chuẩn bị mọi thứ cần thiết để làm việc tốt hơn trong tuần tiếp theo.

Trading là sự chuẩn bị, bạn càng chuẩn bị tốt thì bạn sẽ càng trade tốt.

4. Sự chủ động sẽ rút ngắn con đường đến đích mà bạn muốn:

Ta đã bàn đến lời khuyên không nên thay đổi hệ thống giao dịch quá nhiều, nhưng bạn cũng sẽ tự hỏi: "vậy có cách nào để biến hệ thống thua lỗ hiện tại trở nên có lời?". Đây mới chính là câu hỏi quan trọng, có 2 mẹo nhỏ để bạn thực hiện điều đó.

Mẹo số 1: xác định những vấn đề lớn nhất trong quá trình bạn giao dịch và chủ động đi tìm hướng giải quyết:

lam-the-nao-de-tro-thanh-trader-thanh-cong-voi-cong-viec-ngay-lam-8-tieng-traderviet-2.jpg

Trader thường nhầm lẫn tin rằng thành công trading là do phương pháp giao dịch, do đó họ thường xuyên thay đổi hệ thống. Tuy nhiên, thất bại thường do không có kỷ luật, trading mang tính cảm xúc là lý do chính khiến Trader bị cháy tài khoản.

Do đó, bước đầu tiên là bạn nên xác định những vấn đề lớn nhất và thường gặp nhất của mình. Nhận diện nó rồi bạn sẽ biết cách để tìm hướng giải quyết.

Mẹo số 2: tư duy theo quá trình, đừng nghĩ đến kết quả

Hầu hết mọi người tư duy theo định hướng mục tiêu, nghĩa là họ không chấp nhận thua lỗ khi giao dịch, họ muốn trade thắng liên tục.

Trading là chặng đường dài hơi và bạn cần có thời gian mới chứng minh phương pháp giao dịch của mình mang lại hiệu quả. Vì thế, thay vì kỳ vọng lệnh giao dịch tiếp theo bạn sẽ chắc thắng, hãy nghĩ rằng ta có thể thua. 2 thái độ khác nhau nhưng sẽ dẫn tới 2 hành động khác nhau và giúp bạn trade có kỷ luật hơn.

Nguồn Tradeciety

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách của Phù Thủy Trader Mark Minervini

Mark Minervini là một huyền thoại của giới trading toàn cầu. Bộ sách này mang đến các kiến thức cơ bản nhất về phương pháp giao dịch của Mark Minervini
cảm ơn bác. Làm việc 8 to 5 rồi về nhà còn trade nhiều khi cũng đuối quá

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,211 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 215 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 101 Xem / 5 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 482 Xem / 38 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,563 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên