Mười lỗi lầm ai cũng đã từng mắc phải khi bước vào thị trường Forex

Pan

Active Member
1,613
5,723

Giao dịch khi thị trường vừa mới mở

Trong vài phút đầu tiên sau khi mở cửa, thị trường thường di chuyển hoặc tạo gap đột ngột. Các Trader có kinh nghiệm đôi khi cố gắng sử dụng kiến thức của mình để dự đoán biến động giá của thị trường, sẽ hình thành xu hướng gì. Nhưng đối với những người mới thì sẽ không đơn giản như thế bởi vì tâm lý chính là một trở ngại lớn đối với họ

Vội vàng trong việc kiếm lợi nhuận

Bạn mở một lệnh mua và sau đó một vài ngày, lệnh của bạn đã có lợi nhuận rồi bạn đóng lệnh với sự hài lòng. Tuy nhiên, nếu quan sát kỹ hơn, thì đó mới chỉ là khởi đầu của một xu hướng tăng mạnh. Vì thế, nếu bạn không vội vã, bạn đã có thể lời gấp 10 lần. Trong những trường hợp như thế này, hãy sử dụng Take profit khi thấy mức kháng cự hiện ra rõ ràng, nhưng thông thường, tốt nhất là rời thị trường bằng cách sử dụng Stop loss hoặc Trailing stop.

Tăng số lot giao dịch vào một lệnh đang lỗ

Đây là một ví dụ ngược lại, bạn vào một lệnh mua nhưng giá giảm xuống. Nhưng bạn vẫn kiên quyết giữ chính kiến của mình là giá sẽ tăng và bản thân chỉ vào lệnh hơi quá sớm mà thôi. Để giải quyết chuyện này, bạn quyết định nhồi thêm lệnh. Tuy nhiên, giá tiếp tục giảm xuống gấp đôi. Hãy nhớ rằng, bạn chỉ nên nhồi lệnh đối với lệnh đang có lợi nhuận mà thôi.

Đóng lệnh một cách thiếu hiệu quả

Nếu bạn có một vài lệnh mua và giá bắt đầu giảm, bạn thường cố định các lệnh có lợi nhuận trước và sau đó mới đóng các lệnh lỗ (hoặc để lệnh đó chạy cho đến khi chạm StopLoss). Thực chất, đây là một chiến thuật sai lầm vì khi toàn bộ thị trường giảm, các lệnh đang lỗ thường sẽ không thể cứu vãn được nữa và có thể kéo thêm một khoảng mất mát nữa. Điều quan trọng là trước đó nó đã lỗ rồi. Vì thế, điều đúng đắn bạn cần làm là đóng các lệnh lỗ này trước tiên. Còn đối với các lệnh đang có lợi nhuận, chúng sẽ không giảm một cách nhanh chóng, và trong trường hợp có đảo chiều, chúng sẽ đi lên trở lại. Do đó, bạn đừng vội đóng các lệnh lời trước các lệnh lỗ. Quy tắc vẫn phải là ưu tiên giảm thiểu rủi ro trước rồi mới tính đến lợi nhuận.

Trả đũa thị trường

Một tình huống điển hình cho những người mới: Bạn vừa đóng một lệnh thua - và bạn tiếp tục vào những lệnh mới để giải quyết những sai lầm của mình. Điều này sẽ chỉ dẫn đến những thua lỗ khác mà thôi, do đó, đừng cố gắng giao dịch ngay sau khi đóng lệnh thua, hãy nghỉ ngơi một chút đi.

Vào được những lệnh tốt

Nếu như bạn đã từng vào những lệnh cực kỳ tốt thì lời khuyên là đừng quá quan tâm đến những lệnh đó, ví dụ như khi bạn may mắn mua vào ở ngay đáy, tâm lý của của bạn (và cả đối với các trader mới) thường rất tự hào về những giao dịch đó. Rõ ràng là bạn đang trở nên tự tin hơn, nhưng tốt nhất là hãy cẩn thận vì bạn có thể sẽ bị thị trường vùi dập lại vào một lúc nào đó, có thể là trong tương lai rất gần đấy.

Trading theo nguyên lý "mua mãi mãi"

Bạn đang giao dịch ngắn hạn, bạn vừa vào lệnh mua, và giá đi lên mạnh. Và bạn nghĩ rằng "Aha, tôi vừa nhảy vào đúng điểm bắt đầu của 1 xu hướng kéo dài nhiều năm" và bạn giữ lệnh đó "mãi mãi". Nhưng các điều này đã không xảy ra: bạn hoặc đã thay đổi sang một khung thời gian lâu hơn nhiều hoặc bạn vẫn giữ tiêu chuẩn cũ cho thời hạn ngắn hạn. Những quy tắc này là điều giúp chúng ta vào lệnh và ra lệnh nếu có xu hướng tốt. Đừng "ở luôn" với cái lệnh của mình.

Đóng một lệnh chiến lược đang có lợi nhuận vào ngày đầu tiên

Lời khuyên này chỉ áp dụng cho trader giao dịch trong ngày. Ngược lại, nếu bạn giao dịch không trong một ngày thì đừng dại mà đóng một lệnh có lợi nhuận vào ngày đầu tiên khi không có lí do chính đáng nào. Ngay cả khi giá cả đã tăng lên rất cao, hãy kiên nhẫn: ngày mai nó có thể sẽ cao hơn đó.

Đóng một lệnh khi có tín hiệu yêu cầu mở một lệnh đối lập

Có rất nhiều người giao dịch với các hệ thống đòi hỏi vào lệnh liên tiếp. Các hệ thống này theo logic “lệnh đối lệnh” vì thị trường chỉ có đi lên hoặc đi xuống. Điều này nghĩa là, việc đóng một lệnh mua là tín hiệu để một lệnh bán được kích hoạt. Trader có thể dùng cách này, nhưng nên nhớ cần phải đóng lệnh hiện hành trước rồi mới vào lệnh khác, chứ không phải vào lệnh mới khi lệnh cũ vẫn chưa được thoát. Tín hiệu đóng lệnh luôn cần được ưu tiên hơn tín hiệu mở lệnh đối lập.

Hoài nghi

Bạn không nên giao dịch khi bạn không có một đánh giá rõ ràng và chắc chắn về các giao dịch trước đó của mình. Khi bạn tự cảm thấy mình đã rất mệt mỏi với những nghi ngờ mơ hồ rồi, thì hãy đóng hết lệnh lại và phân tích một lần nữa các chiến lược của bạn. Hoặc nghỉ ngơi, thư giãn đầu óc trong một thời gian, đây là một lời khuyên dành cho mọi tình huống, đặc biệt là với những trader đang trải qua thời gian khó khăn, thua lỗ nhiều.

Hy vọng bài viết giúp ích, happy trading!

Nguồn: MQL5
>>> ANH EM THAM DỰ CHƯƠNG TRÌNH TẶNG SÁCH TUẦN NÀY Ở ĐÂY NHÉ

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Mới Để Giao Dịch Kiếm Sống

Quyển sách của Tiến sỹ Alexander Elder đề cập đến những vấn đề cơ bản và cần thiết nhất với các trader. Sách được đánh giá rất cao trên toàn cầu

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 275 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,293 Xem / 89 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 308 Xem / 27 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên